สู่สุนทรียภาพใหม่(ขับแล้วมีความสุขกว่าเดิมเยอะ)
แม็ก ยาง ราคาพิเศษ

ผู้เขียน หัวข้อ: สู่สุนทรียภาพใหม่(ขับแล้วมีความสุขกว่าเดิมเยอะ)  (อ่าน 34961 ครั้ง)

ออฟไลน์ AFAPS 57

• Hero Member
  • ชอบกด Like+ +0/-0
  • I belive...I can
 3(--)ยอดเยี่ยมครับ จะเอาไปลองทำตามมั่งครับ

เชฟโรเลต เทรลเบลเซอร์คลับ (Thailand Trailblazer Club) "คลับของคนใจถึง"

ออฟไลน์ thitikos

• Full Member
  • Trailblazer GT
 :wanwan017:ขอบคุณครับ น่าสนใจมากมารอฟังวิธีการถอดด้วยคนครับ :wanwan017:

ออฟไลน์ snk_vs_playmore

• Newbie
  • *
มันถอดจะใด????   3(--)

ออฟไลน์ zingnha

• Sr. Member
  • สตรีท Trailblazer
เห็นส่วนใหญ่จัดแดมป์รอบคัน แต่กบัวตอนรื้อนี่แหละเสียงเครื่องหาย เสียงพลาสติกดังแทน

แดมรอบคันมันสามารถเก็บเสียงรบกวนจากภายนอกได้ด้วยไงครับ (แต่ส่วนตัวผมคิดว่าแผนแดมป๋เก็บเสียงได้ดี แต่หนักและติดตั้งยาก เลยใช้ใส้ผ้านวมแทน) และที่ผมเลือกบุตรงเกรียร์เพราะ เสียงมันออกมาตรงจุดนี้ครับ ลองไปฟังกันได้ ใช่ช่วงเกียร์ 1-3 เสียงจะดังออกมาจากตรงนี้มากกว่าตรงหน้าเครื่องครับ เกียร์ 4-6 เสียงมันจะเงียบลงไปตามลำดับครับ  อีกอย่าผมทำเองก็เพราะกลัวร้านทำของเราพังหรือไม่เหมือนเดิมนี้แหละครับ

อ๋อครับ ขอบคุณมากๆเลย ประหยัดไปได้เยอะ แต่ถอดนี่สิ  :wanwan031:
            Trailblazer ใจถึง ตังค์ไม่ถึง

ออฟไลน์ Pom_Van

• Newbie
  • *
  • หัดขับ Trailblazer
วีโก้ 4 ประตูยังเงีบยกว่าน้องเทรล อิอิ

จะรอวิธีรื้อนะครับ กลัวพังครับ

:wanwan013: :wanwan013: :wanwan013:

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ เทพ_เทรล

• เจ้าม้าดำ
  • Administrator
  • ชอบกด Like+ +1/-0
  • มิตรภาพก้าวไกล หลอมดวงใจชาวเทรลเบลเซอร์ TBZ-2515
มารอชมภาพที่กำลังทำท่าถอดครับ  :wanwan011:

ปลดตรงไหนก่อน  :wanwan018:

ถอดชิ้นไหนตามมา  :wanwan016:

เอาเข้าไปแบบไหน  :wanwan007:

น่าจะเป็นประโยชน์มากๆครับ ผมก็อยากลองทำเองดู  (-_-))
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 30, 2013, 06:11:58 PM โดย เทพ_เทรล »

ออฟไลน์ ACNEW

• Newbie
  • *
ปูเสื่อรอด้วยคนครับ

ออฟไลน์ Wichan

• Global Moderator
  • ชอบกด Like+ +2/-0
  • TBZ-9669
วันอาทิตย์ที่ผ่านมาตั้งใจว่าจะทำ
เงี้ยหูฟังแล้ว ฟังอีก...
เฮ้ย...ของเรามันไม่ดังนี่หว่า... :wanwan002: :wanwan002: :wanwan002:
มีหมาเป็นเพื่อน....   ดีกว่ามีเพื่อนหมาๆ
www.tawanoakbangkaew.com

ออฟไลน์ ควร_เบญจ

• เหยี่ยวดำ ลุ่มน้ำเค็ม
  • ชอบกด Like+ +1/-0
  • TBZ-6666
วันอาทิตย์ที่ผ่านมาตั้งใจว่าจะทำ
เงี้ยหูฟังแล้ว ฟังอีก...
เฮ้ย...ของเรามันไม่ดังนี่หว่า... :wanwan002: :wanwan002: :wanwan002:
น้าฟังมาป๊แล้ว จนมันปกติน่ะสิ หนวกปกติไปแล้ว  :wanwan024: :wanwan024: :wanwan024: :wanwan024:
เซียนหัดส่อง กล้องพึ่งซื้อ

นิยมพระเครื่อง เหรียญคณาจารย์ มาตรฐานสากล

ออฟไลน์ เรือง

ม้วนเสื่อกลับดีกว่ารอหลายวันยังไม่มีวี่แวว

ออฟไลน์ mozart

• Jr. Member
  • **
  • ประสบการณ์หาไม่ได้จาก google
 ปาดเหงื่อเลยตรู   ต้องขออภัยครับทีแรกนึกว่าจะมาบอกแค่แนวทางเฉยๆ แต่พี่ๆอยากรู้ขั้นตอนในการถอดด้วยแต่ติดปัญหาว่าตอนทำไม่ได้ถ่ายรู้ไว้จริงๆ จะถอดออกอีกรอบก็กลัวรถจะช้ำครับ  เพราะฉนั้นผมขอใช้รูปประกอบจากอินเตอร์เน็ตนะครับ เพื่อเป็นแนวทางอีกทางครับ  ขอขอบคุณรูปจากอินเตอร์เน็ตด้วยนะครับ

ขันตอนการถอดครับ

1.ขั้นตอนี้สำคัญเลยครับเพราะถ้าถอดตัวนี้ไม่ได้ห้ามฝืนเด็ดขาดเพราะจะทำให้เสียหายได้  เริ่มกันเลยให้ใช้พลังมือและนิ้วจับตรงที่ลูกศรชี้ตามรูปนะครับ แล้วดึงมันขึ้นมาตรงๆ ดึงให้ได้ครับ หรือจะหาอะไรมางัดก็ได้ครับ แต่ถ้าจะใช้อุปกรณ์งั้นห้ามทำแรงนะเดี๋ยวจะเป็นรอยได้ 

*** ถ้างัดออกมาได้แล้วให้ทำการถอดสายไฟตรงบริเวร ปุ่มควบคุมต่างๆออกด้วยนะครับ อย่าลืม เดี๋ยวจะขาด อ๋อให้ทำการเลือนเกียร์ไปอยู่ที่ตำแหน่ง N ด้วยนะครับ (ช่วงนี้ต้องใช้ทักษะนะครับห้ามฝืนรถเด็ดขาดเดี๋ยวเป็นรอย)

2.มาถึงขั้นตอนนี้ก็ง่ายแล้วครับ  ขั้นตอนนี้เป็นการถอดแผ่นปิดเบรคมือครับ ให้เอานิ้วชี้จิ้มลงไปตามลูกศรนะครับแล้วงัดขึ้นมาตรงๆครับ  ตามรูปเลยครับ

3.ใหถอดที่วางขวดน้ำครับ ตามลูกศรครับ  ทำได้โดย เอามือครับสอดลงไปที่ช่องแผ่นปิดเบรคมือมายังตำแหน่งที่วางขวดน้ำครับ แล้วทำการดันให้มันออกมา ตามรูปครับ

4. ขั้นตอนนี้จะทำการถอดสวิตควบคุมะบบขับเคลื่อนครับ(ในตัว 4WD)หรือช่องเก็บเหรียน(ในตัวขับสอง) เอามือลอดลงไปในช่องวางขวดน้ำที่เราเพิ่งถอดออกมาแล้วเลือนตำแหน่งไปที่สวิต ตามลูกศรครับ แล้วดันมันออกมาตรงๆ (ดันออกมาแล้วให้ปลดสายไฟด้วยนะ)

5.ใช้ไขควงขันน๊อตในกล่องเก็บของคอนโซลเกียร์ออก ตรงจุดนี้มีสองตัวครับ

6.ขันน๊อตใต้สวิตขับเคลื่อนหรือที่เก็บเหรียนด้วยครับ (มีตัวเดียวครับ)

7.ทำการถอดน๊อตที่เป็นพลาสติกครับจะอยู่ข้างๆทั้งสองฝั่ง(แนะนำว่าให้หาไขควงที่พอดีตัวนะครับ เพราะถ้าไม่พอดีจะทำให้หัวน๊อตที่เป็นพลาสติกเสียรูปได้ครับส่วนตัวผมใช้ไขควงวัดไฟครับ)

* พอเสร็จหมดแล้วก็อย่าลืมปลดปลักไฟ DC12V ตรงด้านหลังคอนโซลเกียร์นะครับ ไปนั้งแถวสองแล้วถอดครับ จะง่ายกว่า 
**ถอดออกมาได้แล้วผมอยากให้บุให้ดีและมากที่สุดที่ทำได้นะครับ แล้วตรงอุโมงเกียร์ใต้ระบบทำความเย็นนี้บุด้วยนะครับอาจจะยัดยากหน่อยแต่ยัดลงไปบุลงไปเถอะครับ
*** ตรงบริเวณเบรคมือ ให้ระวังนะครับ เพราะใส้ผ้านวมอาจจะไปติดได้ครับ
****ใส้ผ้านวมนี้สามารถเอาไปบุระหว่างพลาสติกประตูทั้งห้าบานได้ด้วยนะครับ เสียงจะนุ่มขึ้นครับ (เดิมๆจากโรงงานGM ไม่ยอมบุอะไรมาให้เลย)

ลองดูนะครับ ไม่ลองไม่รู้ เสียงตังน้อยนิดกับแลกความรู้ที่ได้ครับ

ออฟไลน์ drrr

• **

ออฟไลน์ ...White Shark...

• ฉลามขาว แห่งลุ่มน้ำเค็ม
ขอบคุณครับ เดี๋ยวจะลองดูครับ :wanwan020: :wanwan020: :wanwan020:
ใจถึง ก็ไปถึง

ออฟไลน์ suriya

• ชอบกด Like+ +4/-0
ลื้อออกแล้วใส่กลับคืนกลัวน็อตมันเหลือ หาที่ใส่คืนไม่เห็น

ออฟไลน์ BKK

อิอิ...มีร้านรับทำมั้ยครับนี่ ... ผมประเภทมือหนัเสียด้วย

ออฟไลน์ Wichan

• ชอบกด Like+ +2/-0
  • TBZ-9669
สุดยอดจริงๆ  :wanwan002:
มีหมาเป็นเพื่อน....   ดีกว่ามีเพื่อนหมาๆ
www.tawanoakbangkaew.com

ออฟไลน์ เรือง

กลับมาขอบคุณครับหลังจากรอมาหลายวัน ช่วงนี้เพื่อนสมาชิกท่านใดจะถอดรบกวนถอดไปถ่ายไปให้ด้วยครับ

ออฟไลน์ คณวัฒน์

• Trailblazer กน 4310 พิษณุโลก
ไปลองทำมาแล้วครับ ได้ยินเสียงเครื่องยนต์ภายในห้องโดยสารเงียบขึ้นอย่างเห็นได้ชัดเลย เมื่อได้ขึ้นรถมีความสุขมากขึ้นครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ mozart

• **
  • ประสบการณ์หาไม่ได้จาก google
ไปลองทำมาแล้วครับ ได้ยินเสียงเครื่องยนต์ภายในห้องโดยสารเงียบขึ้นอย่างเห็นได้ชัดเลย เมื่อได้ขึ้นรถมีความสุขมากขึ้นครับ ขอบคุณครับ

(-_-)) (-_-)) (-_-))

ออฟไลน์ ...White Shark...

• ฉลามขาว แห่งลุ่มน้ำเค็ม

(-_-)) (-_-)) (-_-))

เดี๋ยววันนี้จัดอีกรอบ ครั้งที่แล้วยังงัดไม่ค่อนเป็น :wanwan019: :wanwan019: :wanwan019: :wanwan019:
ใจถึง ก็ไปถึง

เชฟโรเลต เทรลเบลเซอร์ คลับแห่งประเทศไทย ศูนย์บริการ โปรโมชั่น ประกันภัย อุปกรณ์แต่งรถ บริการหลังขาย