สู่สุนทรียภาพใหม่(ขับแล้วมีความสุขกว่าเดิมเยอะ)
แม็ก ยาง ราคาพิเศษ

ผู้เขียน หัวข้อ: สู่สุนทรียภาพใหม่(ขับแล้วมีความสุขกว่าเดิมเยอะ)  (อ่าน 34754 ครั้ง)

ออฟไลน์ mozart

• Jr. Member
  • **
  • ชอบกด Like+ +0/-0
  • ประสบการณ์หาไม่ได้จาก google
ขอเกริ่นนำก่อนนะครับ  เริ่มแรกเดิมทีที่รถ SUVคันเก่าของที่บ้านเริ่มจะไม่สามารถตอบโจทย์ใช้งานและกินน้ำมันได้อีกต่อไป ทำให้ต้องมองหารถ SUV คันใหม่มาใช้งาน โดยโจทย์คือต้องใช้งานหนักๆได้ ดังนั้นพวกพื้นฐานรถเก่งอย่าง เจ้าเคปหมู กะ CRV ตกไป เหลือ MU7, for,PA Sport,Trail  โดยส่วนตัวผมและทางบ้านชอบ เจ้าโตต้า For แต่เนื่องจากโมเดลนี้อายุไขมันใกล้หมดแล้วเลยตกไป ส่วน MU7,PA Sport มันไม่สวยเอาซะเลย ดังนั้นเลยเหลือ เจ้าเทล เนื่องจากที่บ้านมี optra อยู่คันหนึง เลยต้องคิดว่า เรถของเชฟต้องเงียบและเกาะ  เมื่อตกลงปลงใจได้เรียบร้อย ก็ไม่รอช้าไปลองที่ศูนย์ทันที ในรถทดสอบนั้น ได้พบว่า เครืองแรงใช้ได้เลย เรงบิดดีมาก การทรงตัวในรถสูงแบบนี้ ok แล้วการเก็บเสียงหละ........ ผมต้องยอมรับว่าลืมดูสิ่งนี้ แล้วเซลเองก็พูดบรรยายไม่หยุดเลยไม่ได้ดูรายละเอียดในเรื่องนี้ พอลงจากรถทดลองขับ ก็ติดใจเจ้าเทรลหรือความรักความหลงบังตาก็ไม่รู้ ตัดสินใจจองไปทันที    เวลาผ่านมา 1 อาทิตย์ ได้เวลารับรถ  ทองทุกอย่างภายนอกโอเคครับ เซ็นรับรถ นาทีแรกที่ออกตัวจากศูนย์มา เฮ้ย เสียงเครื่องไมมันดังแบบนี้ว่ะ   3):--    ดังจนคนในครอบครัวบอกว่า น่าเกลียดกับรถราคาระดับนี้  ดังภายนอกคงไม่ได้สนใจอะไรแต่มันดังที่ภายในนี้ซิ    ผมจึงเริ่มรู้สึกว่าเราพลาดไปรึเปล่า    (:--))  แต่ก็ไม่คิดจะขายทิ้งครับเพราะ ด้วยการทรงตัวและแรงบิดแรงม้า และความบึกบึน ของเจ้าเทรล........
               ต้องขอโทษด้วยนะครับพูดซะท่วมทุ่งเลย เอาหละมาเข้าประเด็นกันดีกว่า เนื่องจากเสียงของเจ้าเทรลมันดังมากทำให้เสียงมันลอดเข้าไปในห้องโดยสารไปด้วยทำให้เกิดความรำคาญในช่วงเกียร์ 1-3 และสิ่งที่ผมคิดคือมันเป็นปัญหาที่น่าขายหน้ากับคนที่มาเป็นผู้โดยสาร  จากที่ทนฟังมาตั้งแต่ต้นปี ตอนนี้มีเวลาหน่อย เลยเดินไปที่ร้านทำเบาะ หาซื้อใส้ผ้าห่ม มาบุเก็บเสียงบริเวณ คอนโซลเกียร์ ทีแรกทำเล่นๆฆ่าเวลาไป ไม่ได้ตั้งใจทำอะไร ตรงไหนมีช่องว่างก็ยัดมันเข้าไปซะ ยัดจนไม่มีที่จะยัด    :wanwan019:  ยัดเสร็จก็ประกอบกลับเข้าไปที่เดิมเรียบร้อย ไม่ได้สนใจอะไร ปิดรถไปทำอย่างอื่นต่อ ในวันต่อมาตื่นเช้าออกไปทำธุระ อาการยังงัวเงียหาวนอน เนื่องจากฝนตก เลยกระโดดขึ้นเจ้าเทรล พอสตาร์ทเครื่องเท่านั้นแหละ ขี้ตาระเบิดเลยครับ ตกใจว่าขึ้นรถถูกคันรึเปล่า เพราะว่ามันเงียบมากจนไม่อยากเชื่อว่านี่รถคันเดิม    :wanwan020:  ทดสอบใช้มาเป็นเวลา 1 เดือนเต็มๆ ระยะทางกว่าสองพันกิโล เป็นที่พิสูจน์แล้วครับว่ามันเงียบขึ้นในทุกช่วงความเร็ว เลยอยากจะบอกต่อเผื่อเพื่อนๆจะอยาก DIY เพื่อความน่าขับของเจ้าเทรลเรา     

ใส้ฝ้านวมครับ

ถอดมันออกมาแล้วทำการยัด(เบาๆปละทำให้สวย)หน่อยนะครับ

*** ต้องขอโทษด้วยจริงๆที่ไม่มีรูปขณะทำครับ เพราะไม่คิดว่าจะได้ผลอะไร

เชฟโรเลต เทรลเบลเซอร์คลับ (Thailand Trailblazer Club) "คลับของคนใจถึง"

ออฟไลน์ The_Trailblazer

• Global Moderator
  • Hero Member
  • TBZ- 7124
 (-_-)) โห เหมือนเทวดาชี้แนะ ขอบคุณครับท่าน ต้องเอามั่งแล้วววววว  3(--)

บุที่เดียวหรอท่าน ข้างหน้าต้องบุด้วยป่าวครับ

ออฟไลน์ เทพ_เทรล

• เจ้าม้าดำ
  • Administrator
  • ชอบกด Like+ +1/-0
  • มิตรภาพก้าวไกล หลอมดวงใจชาวเทรลเบลเซอร์ TBZ-2515
อยากเงียบเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ แน๊ท

• TBZ-191
 3(:--แฟ้มบุคคลขอตบมือใหัสำหรับผู้ชี้ทางสว่าง :wanwan017:ส่วน

• **
  • ประสบการณ์หาไม่ได้จาก google
(-_-)) โห เหมือนเทวดาชี้แนะ ขอบคุณครับท่าน ต้องเอามั่งแล้วววววว  3(--)

บุที่เดียวหรอท่าน ข้างหน้าต้องบุด้วยป่าวครับ

ตอนนี้บุเที่เดียวเลยครับ แค่ถอดคอนโซลตรงเกียร์ออกมาให้หมด(ตรงจุดนี้เชฟไม่ได้บุอะไรมาให้เลย) เราก็ทำการบุเอง เห็นตรงไหนว่างๆก็จัดการซะ ยิ่งตรงคันเกียร์นี้ ยัดเข้าไปอย่าให้ว่างเลย เพราะผมว่าเสียงมันลอดเข้ามาตรงนี้แหละ  ส่วนข้างหน้าผมยังไม่ได้บุครับ แต่ว่าจะบุเหมือนกันเพื่อความสุขที่มากกว่า     (--))

ออฟไลน์ เรือง

• Full Member
  • หัดขับ Trailblazer
ต้องลองมั่ง น่าจะใช่ต้นเหตุของเสียง ปกติคนขับคือคนที่ได้ยินเสียงดังที่สุด ไม่เชื่อลองให้คนอื่นขับแล้วลองนั่งเบาะแถวสองดูครับผมว่ามันเงียบมากนะครับ

ออฟไลน์ pepsi_aeromodify

3(--) สุดยอดเลยครับ ยังไงถ้ามีเวลาทำเพิ่ม ถ่ายรูปวิธีการให้ละเอียด แล้งลงในหมวด DIY ให้หน่อยนะครับ จะไปทำตามมั้ง  :wanwan017:

ออฟไลน์ Panda Little Eye

• **
เยี่ยมไปเลยครับ 3(--)

ออฟไลน์ zingnha

• Sr. Member
  • สตรีท Trailblazer
เห็นส่วนใหญ่จัดแดมป์รอบคัน แต่กบัวตอนรื้อนี่แหละเสียงเครื่องหาย เสียงพลาสติกดังแทน
            Trailblazer ใจถึง ตังค์ไม่ถึง

ออฟไลน์ jerdsak

• Newbie
  • *
แล้วมันถอดอย่างไรอ่ะครับ

• **
เห็นส่วนใหญ่จัดแดมป์รอบคัน แต่กบัวตอนรื้อนี่แหละเสียงเครื่องหาย เสียงพลาสติกดังแทน

แดมรอบคันมันสามารถเก็บเสียงรบกวนจากภายนอกได้ด้วยไงครับ (แต่ส่วนตัวผมคิดว่าแผนแดมป๋เก็บเสียงได้ดี แต่หนักและติดตั้งยาก เลยใช้ใส้ผ้านวมแทน) และที่ผมเลือกบุตรงเกรียร์เพราะ เสียงมันออกมาตรงจุดนี้ครับ ลองไปฟังกันได้ ใช่ช่วงเกียร์ 1-3 เสียงจะดังออกมาจากตรงนี้มากกว่าตรงหน้าเครื่องครับ เกียร์ 4-6 เสียงมันจะเงียบลงไปตามลำดับครับ  อีกอย่าผมทำเองก็เพราะกลัวร้านทำของเราพังหรือไม่เหมือนเดิมนี้แหละครับ

ออฟไลน์ Wichan

• ชอบกด Like+ +2/-0
  • TBZ-9669
ขอบคุณครับที่ช่วยแบ่งปัน ต้องลองทำตามแล้ว :wanwan011:
มีหมาเป็นเพื่อน....   ดีกว่ามีเพื่อนหมาๆ
www.tawanoakbangkaew.com

ออฟไลน์ kunpol

• Newbie
  • *
  • หัดขับ Trailblazer อยู่เลย
ทางสว่างเลย 3(--)
"ใจฝุด  ก็ไปฝุด "ถ้ายังมีน้ำมันแบบจุงเบย ^_^

ออฟไลน์ ป๊าลูก2 (กันดั้มขับ4)

• กันดั้มขับ4 ขอนแก่น
  • ชอบกด Like+ +1/-0
  • มิตรภาพก้าวไกล หลอมดวงใจชาวเทรลเบรเซอร์ TBZ-1512
จริงอะ
ถ้าจริงแจ่มเลย
รบกวนขอรูปทุกวิธีเลยได้ไหมครับ
รบกวนหน่อยนะครับ
 :wanwan017:
LTZ 2.8 ขับ4 ขาว คันแรกของเมืองหมอแคน
TBZ-1512 Zone5   ขอนแก่นครับ

ออฟไลน์ ESAN TBZ

• ใจ ฮอด กะ ไป ฮอด
 :wanwan013: :wanwan013: :wanwan013:
สวดยอด

ออฟไลน์ suriya

• ชอบกด Like+ +4/-0
...ปาดสิโท...พ่อใหญ๋ mozart จังได๋พึ่งมาเว้า..ก่อนนั้นไปอยู่ใส น่าจะพูดก่อนไปติดกล้องมองหลังช่างเขาลื้อตรงนี้พอดี จะได้เตรียมไปให้เขายัดใส่ตั้งแต่หลังจอ...ซอดหาเกียร์เลยสักสองผืน 3(--)

ออฟไลน์ nutsticker99@hotmail.com

• Newbie
  • *
  • การให้ไม่ใช่แค่แบ่งปัน
 :wanwan017: มารอฟังต่อครับถอดไง  :wanwan017:

ออฟไลน์ RED Mafia

• A Bowtie's on the Rare RED Trail
 :wanwan007: :wanwan007: :wanwan007:
น่าสนใจมากครับ เรื่องเสียงเป็นเรื่องนึงที่คิดว่าทุกคนไม่ว่าล็อตแรกหรือล็อตตามๆมาอยากจะแก้
เด๋วผมขอไปลองดูมั่งคับ  ขอบคุณที่แชร์ประสบการณ์มากครับ
A Bowtie's on the Rare RED Trail >>>

ออฟไลน์ เอกซอยระเบิด

อยากดูเร้วๆจัง...
นะ ชา ลิ ติ นมัสการหลวงพ่อโสธร

ออฟไลน์ เรือง

ช่วยอธิบายลำดับขั้นการถอดให้ด้วยครับ ไม้รู้ต้องถอดชิ้นใหนก่อน กลัวพัง

เชฟโรเลต เทรลเบลเซอร์ คลับแห่งประเทศไทย ศูนย์บริการ โปรโมชั่น ประกันภัย อุปกรณ์แต่งรถ บริการหลังขาย