D.I.Y มาปลด Lock ติดกล้อง ติดทีวี และดึงความสามารถของ MyLink ออกมากันเถอะ
แม็ก ยาง ราคาพิเศษ

ผู้เขียน หัวข้อ: D.I.Y มาปลด Lock ติดกล้อง ติดทีวี และดึงความสามารถของ MyLink ออกมากันเถอะ  (อ่าน 19983 ครั้ง)

ออฟไลน์ maximusmx

• Newbie
  • *
  • ชอบกด Like+ +6/-0
  • หัดขับ Trailblazer
 หลังจากลองผิดลองถูกกับ MyLink ของตัวเองมาซักระยะ วันนี้เลยมาแนะนำเพื่อนสมาชิกถึงประสบการณ์ที่ได้ทำ และ ผมเองก็อยากจะขอคำแนำนำจากเพื่อนสมาชิกเรื่องระบบไฟและการเดินสายในรถ เผื่อจะได้เอามาทำกับของตัวเองบ้าง คืออยากจะต่อจอเพิ่ม ติดกล้อง บลาๆ และรุ้สึกบอร์ดของเราไม่ค่อยจะคึกคักเมื่อเทียบกับรถยี่ห้ออื่นๆ ส่วนใหญ่จะมีแต่กระทู้ขายของซะมากกว่า ไม่มีกระทู้เกี่ยวกับแลกเปลี่ยนความรุ้เลย เลยหวังว่ากระทู้นี้จะจุดประกายความคึกคักให้บอร์ดเราได้บ้าง  ปล.ทำเล่นสนุกๆนะครับ รบกวนอย่านำไปหวังผลทางการค้า

ที่ได้ลองทำไปแล้วก็มีประมาณนี้ครับ
1. ปลด Lock Video ตอนรถวิ่ง
2. Bringgo GPS (เอาหน้าจอ GPS จากมือถือไปออกบน MyLink)
3. ต่อ TV Digital จากกล่องที่รัฐบาลแจก เอาไว้ดูในรถ
ที่อยากจะทำต่อ
1. ติดกล้อง
2. ติดจอเพิ่ม
3. ติดราวหลังคา

ปล.กระทู้นี้ไม่เหมาะสำหรับคนมีตังค์ที่คิดว่าเข้าร้านทำง่ายกว่า และผมไม่รับผิดชอบความเสี่ยงที่จะเกิดขึ้น แต่ผมจะบอกว่ามีข้อดีข้อเสียตรงไหน ตามประสบการ์ณที่เจอมานะครับ

มาเริ่มกันเลยกับ การปลด Lock Video  ทั้งหมดทำโดยการแก้ไข software นะครับ เพราะ MyLink คือ Windows CE6 มันเหมือนคอมตัวนึงดีๆนี่เอง
ดังนั้น จึงไม่มีการแก้ไข Hardware ติดกล่องหลอกใดๆทั้งสิ้น ส่วนตัวผมคิดว่ามันปลอดภัยกว่าติดกล่องหลอกระบบรถ แล้วอาจจะเกี่ยวเนื่องไปกับ ECU หลายๆจุด

1.เข้าสู่ Developer Mode (คือการเข้าสู่ Windows CE6) เพื่อเข้าไป Backup ก่อน
ต้องทำการ Backup สำคัญมาก เพราะจะเกี่ยวข้องกับปุ่มบนพวงมาลัย ถ้าท่านปลด Lock video ปุ่มบนพวงมาลัยจะไม่สามารถใช้งานได้อีกต่อไป
ผมเลยแนะนำให้ Backup ไฟล์เดิมไว้ เผื่อท่านคิดถึงปุ่มบนพวงมาลัย จะได้เอาของเดิมกลับมา แต่อย่าลืมว่า Video ก็จะดูไม่ได้เช่นกัน อันนี้ต้องเลือกครับ
วิธีการ
A)เคาะมุมซ้ายบนตรง 3 เหลี่ยมรัวๆๆๆๆๆๆ

B)เคาะจนหน้าจอให้ใส่ Password สำหรับ Developer Mode โผล่มา ใส่ Password (หลังไมค์) ครับ แล้วกด OK ตามด้วย Back 1,2,3

C)กลับไปที่ Settings ใน MyLink จะมีเมนู Developer เพิ่มขึ้นมา

D) กดเข้าไป เลือก Explorer Mode

E)โลกแห่ง MyLink เปิดรอทุกท่านแล้ว

วิธีการ Backup ก็ copy/paste ธรรมดาเหมือนเราใช้ computer ครับ แนะนำให้ copy ไว้ใน USB เวลาที่เราเสียบ USB จะมี Storage ชื่อ "MD" โผล่ขึ้นมา ส่วน "Storage Card" และ "Storage Card2" เป็นของเครื่อง ปกติสองอันหลังข้อมูลจะเหมือนกัน

ไฟล์ที่ต้อง Backup อยู่ที่ "Storage Card">"System"> ต้อง Backup 2 File คือ
- MgrMcm.exe
- MgrMcm.map

copy ใส่ USB หรือจะ copy มาไว้ Folder อื่นๆข้างนอกในตัว MyLink เองก็ได้ครับ อยากจะคืนค่าเมื่อไหร่ก็เอาที่เรา Backup ทับไปได้เลย

2. หลังจาก Backup แล้วUpdate Firmware ให้จอ MyLink โดยใช้ File จากที่นี่ครับ 
https://drive.google.com/drive/folders/0B1ogFcOED8zzWTNYZDJ2T3BOZXM

Firmware จะมีทั้งหมดหลาย Version นะครับ เครื่องของผมตอนติดมาจากโรงงานจะเป็น version 23.3 แต่ผมจะ update เป็น 24.5 เพราะไฟล์ Unlock Video ใช้ได้กับ 24.5
ผม upload ไว้หลาย version เผื่อว่าท่านอยากจะถอยกลับมา version เดิม  อย่าลืม check version ของตัวเองด้วยนะครับ ว่าตอนนี้เป็นอะไรอยู่ จะได้ถอยกลับมาถูก แล้วเอา File ที่ Backup ทับเข้าไป

วิธีการ update  ให้ download zip ไฟล์แล้ว extract ใส่ usb จะเป็นชื่อ folder หรือจะไม่มี folder ก็ได้ เดี๋ยวตัว MyLink มันจะ scan หาและถ้าเจอไฟล์ Firmware มันจะเด้งขึ้นมาถามว่ามี Firmware อยู่ จะอัฟมั้ย ก็ตอบ Update/Cancel แล้วแต่ว่าต้องการหรือเปล่านะครับ
ตัวอย่างตอนเสียบ USB ที่มี FW อยู่

ตอน update ให้ start เครื่องไว้ด้วยนะครับ เพราะถ้า batt ไม่พอ กำลัง update แล้วแบตหมด งานจะเข้า ใช้เวลาประมาณ 15-20 นาทีในการ update ครับ

3. File ที่ใช้สำหรับการปลด Lock Video
https://drive.google.com/drive/folders/0B1ogFcOED8zzeHZhbjcxdjBoOGc
4. หมายเหตุ

จะทยอย update นะครับ........
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2016, 08:38:12 AM โดย maximusmx »

เชฟโรเลต เทรลเบลเซอร์คลับ (Thailand Trailblazer Club) "คลับของคนใจถึง"

ออฟไลน์ runing

• Newbie
  • *
  • ชอบกด Like+ +0/-0
 (-_-)) (-_-)) ด้วยคนครับ LT ครับ

ออฟไลน์ eakasit

• Jr. Member
  • **
  • ชอบกด Like+ +5/-0
รอๆครับ อยากได้ไฟล์ ปลดล็อคดูจอขณะวิ่ง  :wanwan017:

• **
อยากรู้วิธีแบ็คอัพไฟล์เดิมครับ ทำยังไง วิธีถอดวิทยุ ขออนุญาติแปะลิงค์จากเวปเพื่อนบ้านครับ :wanwan020:

http://www.isuzuclub.com/web/วิธีถอดหน้ากากวิทยุ-isuzu-d-max/

เครดิตเวป isuzuclub
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 27, 2016, 09:38:49 AM โดย eakasit »

• Newbie
  • *
update ให้แล้วบางส่วน จะทยอยๆนะครับ

• Newbie
  • *
เดี๋ยวว่างๆจะทำดูรับ ว่าแต่password อะไรครับ ข้อความให้ได้ไหมครับ ขอบคุณครับ
เอาภาพออกหน้าจอเวลาวิ่งแล้ว ต่อไปหา lineout สัญญาณภาพเพื่อต่อจอเพดาน จอหัวหมอนว่ากันไปได้ไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2016, 09:18:14 AM โดย runing »

• Newbie
  • *
เดี๋ยวว่างๆจะทำดูรับ ว่าแต่password อะไรครับ ข้อความให้ได้ไหมครับ ขอบคุณครับ
เอาภาพออกหน้าจอเวลาวิ่งแล้ว ต่อไปหา lineout สัญญาณภาพเพื่อต่อจอเพดาน จอหัวหมอนว่ากันไปได้ไหมครับ
pass ส่งทางกล่องข้อความครับ
เมื่อวานลองแกะ Front ดูแล้วครับ เอาออกเป็น lineout ได้ครับ มีช่อง รอไว้แล้ว ขาที่ 20-24 เพียงแต่ไม่ได้ต่อสายไว้ เราต้องเดินสายกันเอง เดี๋ยวต้องหาข้อมูลอีกนิดว่าจะเดินสายขึ้นเพดาน เอาจอแขวนได้ยังไง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2016, 10:41:25 AM โดย maximusmx »

• Newbie
  • *
pass ส่งทางกล่องข้อความครับ
เมื่อวานลองแกะ Front ดูแล้วครับ เอาออกเป็น lineout ได้ครับ มีช่อง รอไว้แล้ว ขาที่ 20-24 เพียงแต่ไม่ได้ต่อสายไว้ เราต้องเดินสายกันเอง เดี๋ยวต้องหาข้อมูลอีกนิดว่าจะเดินสายขึ้นเพดาน เอาจอแขวนได้ยังไง

สุดยอดครับอย่างงี้มีหวังแล้วครับ ครั้งหนึ่งผมเคยพยามหาข้อมูลอยู่ครับแต่ก็ล้มเลิกเพราะใช้งานจริงๆไม่ได้ 555มองข้ามsoftwareไปสะงั้น ผมทำแน่ครับคือพอใจกับเสียงfontเดิมครับ เปลี่ยนfontเอาให้ครบก็หลายตังค์อยู่เสียดายเงินครับไหนจะอุปกรณ์ต่อพ่วงที่แพงหูหีกอีก..มีลุ้นครับ

• Newbie
  • *
ผมเห็นจอแขวนเวปนี้ ราคาต่่ำสุด 3500 http://www.ktsoundcenter.com/main/products_more.php?id=60  ผมเน้นจอเล็กๆบางๆ จุดประสงค์คือให้มันบังกระจกหลังให้น้อยที่สุดครับ

ตอนนี้อยากติดจอให้ได้ก่อน อยากรุ้แนวการเดินสาย และแขวนจอ ถ้าพี่ทำเสร็จแบ่งผมดูมั่งนะคับ
โปรเจคต่อไปก็ติดทีวี และอาจจะติดกล้อง ก็น่าจะครบละ ติดทีวีไม่น่ายาก พอเห็นแนวอยู่รำไรๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2016, 11:17:44 AM โดย maximusmx »

• Newbie
  • *
สวัสดีครับคุณ maximusmx คืองี้ครับเอาเป็นว่าแลกเปลี่ยนความคิดเห็นนะครับ สำหรับผมจอเพดาน(บนศรีษะ)ไม่ตอบโจทย์ครับ
เพราะคนนั่งแถว2ต้องเงยคอตลอด(คิดเองไม่เคยติดคันไหนครับ.หน้าจะบังกระจกหลัังเราด้วยคิดเองอีกงะ..อีกเหตุผลคือบังสายตาคันที่ขับตามหลังเรา อันนี้เกรงใจว่างั้น)แต่...ผมเคยติดจอหมอนครับ(เก๋งเก่า)คือเอาหัวหมอนคนขับกะคนนั่งด้านหน้าออกเอาจอหุ้มเบาะเสียบเข้าไปแทนอันนี้ไม่บังเรา(ยังไม่ตอบโจทย์) แต่....คนขับกับคนนั่งคนละองศา(เอนเบาะ)จอด้านคนนั่งจะไกล้ตาเบาะแถวหลังมากกว่าเพราะฉะนั้นหัวเลยจุ้มอยู่ด้านเดียว..OKไหมครับ ...ผมกำลังมองหาจอเกาะหมอนครับคืออยู่ต่ำกว่าพนักผิงบนศรีษะเราลงมาเกาะอยู่หลังเบาะด้านบน ...ตอบโจทย์ครับ ส่วนที่ถามว่ารื้อยังไงด้านบนส่วนมากช่างเขายัดสายเลาะตามเพดานเรา(หาที่ยัด)แต่จอผม(คันเก่า)พยามลงด้านล่างตามประตู ส่วนเทรลคันนี้ผมติดกล้องหลัง+จอ(จอกระจกหลัง+กล้องไม่ยุ่งกะไฟรถเลย...แต่แกะคอลโซลด้านหลังฝากระโปรงครับ..อันนี้ผังขาหักเยอะครับเจ็บนิดๆ) ปล.บ้านผมมีแต่เด็กนะครับ 5-12 ขวบตัวสั้นๆครับแต่ผมเจอมานักต่อนักแล้วคือจอไกลสายตาเกินครับ...เครๆแนวคิดนะครับ) 
 กระทู้เก่าที่เคยพยามครับ
http://thailandtrailblazerclub.com/index.php/topic,71615.0.html
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2016, 08:06:11 PM โดย runing »

• Newbie
  • *
ขอบคุณพี่มากครับที่นำประสบการณ์มาแชร์จริงๆผมก็ลังเลอยุ่เหมือนกันว่าจะติดจอแบบไหนดี จอหมอน ก็ต้องติดสองอันถึงจะดี แต่งบจะบาน. เดินสายน่าจะง่าย. ส่วนจอเพดาน ติดอันเดียวประหยัดหน่อยแต่จะยุ่งยากเรื่องเดินสาย. แต่เห็นว่าจอหมอนดูอิสระได้เช่นเวลาเสียบ usb แล้วใส่หูฟัง อันนี้น่าสนครับ จอเพดานน่าจะบังแบบพี่ว่าและเรื่องแหงนหน้าเวลาดู อ่านๆมานี่มีข้อดีข้อเสียแต่ดูเหมือนจอหมอนจะโอเคกว่าถ้าตัดเรื่องงบออกไป แต่นอกจากติดเรื่องแนวเดินสายแล้วผมยังติดเรื่องระบบไฟอีก ยอมรับว่าไม่เป็นเลยจริงๆครับ. คงต้องใช้เวลาหาข้อมูลอีกซักพักครับยังไม่รีบระหว่างนี้ที่พอจะทำได้คงเป็นเรื่อง. Software. เรื่องการติดตั้งใจจิงอยากไปดูร้านเครื่องเสียงที่เค้าทำกันดูซักรอบก็น่าจะได้ไอเดีย. ติดแต่ว่าร้านคงไม่ยอมให้เข้าไปดู 555

• **
ขอ password ด้วยครับ ขอบคุณมากครับ  :wanwan017: :wanwan020:

• Newbie
  • *
ขอ password ด้วยครับ ขอบคุณมากครับ  :wanwan017: :wanwan020:
ในกล่องข้อความครับ

• **
ในกล่องข้อความครับ

ได้แล้วครับ ขอบคุณมากครับ  :wanwan017: :wanwan020:

• **
ทำได้แล้วนะครับ ผมใช้ version 24 มีแอป bringgo เพิ่ม และดูจอขณะรถวิ่งได้ แต่คอนโทรพวงมาลัยไม่ได้
ลองเอาไฟล์ mgrmcn 2 ไฟล์ ครอบทับ กลับมาใช้คอนโทรลพวงมาลัยได้เหมือนเดิม แต่ดูจอขณะวิ่งไม่ได้ แจ่มเลย
ครอบทับ sw 24 ดูจอขณะวิ่งได้ ทำไม่ยากครับ ตอนนี้ถดจอบนคอนโซลออกแล้ว ดูจอรถแทนกล้องถอยมาออกจอเล็กแทน เนียนเลย ผมต่อกล่อง tv digital 2 tuner เล่นusb ได้ ดูหนังฟังเพลงผ่านกล่องนี้ได้ทุกไฟล์เลยครับ
ต้องขอบคุณ คุณ  maximusmx มากครับ :wanwan017: :wanwan020:

ออฟไลน์ phirat

• Newbie
  • *
รบกวนนะครับ ขอ password ด้วยครับ ขอบคุณมากครับ 

• Newbie
  • *
ทำได้แล้วนะครับ ผมใช้ version 24 มีแอป bringgo เพิ่ม และดูจอขณะรถวิ่งได้ แต่คอนโทรพวงมาลัยไม่ได้
ลองเอาไฟล์ mgrmcn 2 ไฟล์ ครอบทับ กลับมาใช้คอนโทรลพวงมาลัยได้เหมือนเดิม แต่ดูจอขณะวิ่งไม่ได้ แจ่มเลย
ครอบทับ sw 24 ดูจอขณะวิ่งได้ ทำไม่ยากครับ ตอนนี้ถดจอบนคอนโซลออกแล้ว ดูจอรถแทนกล้องถอยมาออกจอเล็กแทน เนียนเลย ผมต่อกล่อง tv digital 2 tuner เล่นusb ได้ ดูหนังฟังเพลงผ่านกล่องนี้ได้ทุกไฟล์เลยครับ
ต้องขอบคุณ คุณ  maximusmx มากครับ :wanwan017: :wanwan020:
ด้วยความยินดี และดีใจด้วยครับ โปรเจคต่อไป รบกวนพี่นำร่องเรื่องการต่อจอ AV Out แยก ได้เลยครับ
ใช้ Diagram ตามไฟล์แนบครับ
จอหมอน จอเพดาน ก็ว่ากันไป  พี่ต่อกล่อง digital เข้าทางช่อง AUX หรือเปล่าครับ รบกวนแนะนำสายที่ใช้หน่อย พอดีสายของผม รอยหยักมันไม่พอดี ต้องเสียบลอยๆไว้ครึ่งนึงภาพถึงจะออก มันไม่แน่นและมีปัญหาหลุดบ่อยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 29, 2016, 01:16:44 PM โดย maximusmx »

• Newbie
  • *
รบกวนนะครับ ขอ password ด้วยครับ ขอบคุณมากครับ
ส่งให้ทางกล่องข้อความแล้วครับ

• Newbie
  • *
bringgo คือแอฟอะไรครับ ลิ้งกับโทรศัพท์หรือเปล่าครับ

• Newbie
  • *
คุณ maximusmx ไฟล์ 24.5 มีขนาดเท่าไหร่ครับ ในgoogle dive ผมกดที่ดาวโหลดขึ้น 0 ไบย์

เชฟโรเลต เทรลเบลเซอร์ คลับแห่งประเทศไทย ศูนย์บริการ โปรโมชั่น ประกันภัย อุปกรณ์แต่งรถ บริการหลังขาย