เครื่องยนต์ดูราแม็กซ์มันเป็นมาอย่างไรใครรู้บอกที
แม็ก ยาง ราคาพิเศษ

ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องยนต์ดูราแม็กซ์มันเป็นมาอย่างไรใครรู้บอกที  (อ่าน 5253 ครั้ง)

ออฟไลน์ suriya

• Global Moderator
  • Hero Member
  • ชอบกด Like+ +4/-0
  • หัดขับ Trailblazer
ที่ผมได้สัมผัสเจ้าเทรลมา เครื่องเสียงดัง แรงเยอะ และก็ประหยัดน้ำมันใช้ได้เลย  ผมคิดเองนะครับ จีเอ็มไม่ใช่พัฒนามาจากเครื่องยนต์ของอีซุซุหรือเปล่า
ข้อสังเกต เสียงดังเหมือนอีซูซุรุ่นเก่าและประหยัดน้ำมันก็คล้ายกัน ชอบกินน้ำมันเครื่อง แรงเยอะคล้ายกัน จีเอ็มกับอีซูซุเคยเป็นพันธมิตรกันมาครั้งหนึ่ง สมาชิกท่านอื่น ๆ ว่าอย่างไรครับ

เชฟโรเลต เทรลเบลเซอร์คลับ (Thailand Trailblazer Club) "คลับของคนใจถึง"

ออฟไลน์ ESAN TBZ

• Full Member
  • ชอบกด Like+ +0/-0
  • ใจ ฮอด กะ ไป ฮอด
ที่ผมได้สัมผัสเจ้าเทรลมา เครื่องเสียงดัง แรงเยอะ และก็ประหยัดน้ำมันใช้ได้เลย  ผมคิดเองนะครับ จีเอ็มไม่ใช่พัฒนามาจากเครื่องยนต์ของอีซุซุหรือเปล่า
ข้อสังเกต เสียงดังเหมือนอีซูซุรุ่นเก่าและประหยัดน้ำมันก็คล้ายกัน ชอบกินน้ำมันเครื่อง แรงเยอะคล้ายกัน จีเอ็มกับอีซูซุเคยเป็นพันธมิตรกันมาครั้งหนึ่ง สมาชิกท่านอื่น ๆ ว่าอย่างไรครับ
:wanwan015: :wanwan015: :wanwan015:
ตั้งข้อสังเกตุอยู่เหมือนกันครับ มันขายลิขสิทธิ์ให้  แล้วไปปล่อยเครื่อง Twin terbo ลง MU7 หรือเปล่า  แอบเซ็ง

ออฟไลน์ wanlop

• Newbie
  • *
อยากรู้เหมือนกันครับว่าทำไมเสียงดังจัง
แตผมก็เชื่อ GM นะครับ

ออฟไลน์ ตาปี

• Administrator
  • ชอบกด Like+ +1/-0
  • มิตรภาพก้าวไกล หลอมดวงใจชาวเทรลเบรเซอร์ LTZ -3682
ผมเคยทราบมาว่าเครื่องดูราแม็กซ์ของเชฟโรเลต เป็นเครื่องที่พัฒนามาจากบริษัทรถยนต์ในอิตาลี ซึ่งเป็นสาขาหนึ่งของ GM และเริ่มทดลองผลิตเครื่องตัวนี้โดย GM ในบราซิล เป็นเครื่องที่เน้นพลกำลังและความประัหยัด สรุปก็คือเป็นเครื่องของเชฟโดยเฉพาะครับ ไม่ใช่พัฒนามาจากเครื่องอีซูซุ เครื่องอีซูซุขับเคลื่อนราวลิ้วด้วยโซ่ แต่เครื่องดูราแม็กซ์ ขับเคลื่อนราวลิ้นด้วยสายพานครับ เหตุที่เสียงดังเพราะใช้วาล์วที่ไม่ใช้ระบบไฮโดรลิค แต่ใช้ตัวปรับวาล์วโดยอัตโนมัติ ดังนั้นเครื่องดูราแม็กซ์ใช้ไปนานๆไม่ต้องตั้งวาล์วครับ ระยะวาล์วจะไม่ห่าง ไม่เหมือนเครื่องอื่นๆ ที่ต้องตั้งวาล์ว แต่ข้อเสียคือเสียงดังกว่าเครื่องแบบอื่น ซึ่งเทคโนโลยีนี้คล้ายๆกันกับเครื่องดูราทอร์กของฟอร์ดแรงเจอร์และมาสด้าในปัจจุบันครับ ความจริงเสียงดังพอๆกันกับฟอร์ด และมาสด้า 3.2  แต่อาจต่างกันที่ระบบการเก็บเสียงของห้องเครื่องและห้องโดยสารครับ  ผิดถูกอย่างไรรอผู้รู้่มาตอบอีกทีครับ
ได้รู้จักกัน ถือเป็นวาสนา

ออฟไลน์ zingnha

• Sr. Member
  • สตรีท Trailblazer
http://www.chevrolet.co.th/cars/trailblazer/duramax-engine.html

ตามนี้เลยครับ ถึงจะใช้สายพานแต่อายุการใช้งานกดไป 160000 ไม่ธรรมดาจริงๆ  9(--)
            Trailblazer ใจถึง ตังค์ไม่ถึง

Niwat Jakkasen

• บุคคลทั่วไป
รายละเอียดไม่รู้ครับ แต่สมรรถนะขงมัน ผมรู้ตังแต่ออกรถแล้วครับ

ออฟไลน์ mozart

• Jr. Member
  • **
  • ประสบการณ์หาไม่ได้จาก google
ตอนแรกเข้าใจว่าที่เสียงดังเพราะใช้โซ่    :wanwan031:  ไหงมาเป็นสายพานได้    3):--

ออฟไลน์ Wichan

• ชอบกด Like+ +2/-0
  • TBZ-9669
เริ่มมาจากตัวนี้ครับ Duramax Diesel 6600 V8

http://history.gmheritagecenter.com/wiki/index.php/The_Duramax_Diesel_6600_Story
มีหมาเป็นเพื่อน....   ดีกว่ามีเพื่อนหมาๆ
www.tawanoakbangkaew.com

• มิตรภาพก้าวไกล หลอมดวงใจชาวเทรลเบรเซอร์ LTZ -3682
เริ่มมาจากตัวนี้ครับ Duramax Diesel 6600 V8

http://history.gmheritagecenter.com/wiki/index.php/The_Duramax_Diesel_6600_Story

เป็นเครื่องที่ผลิตใช้กับรถ GMC ในอเมริกา เพื่อใช้แสดงในหนัง Transformer ขนาด 6600 ซีซี 300 แรงม้า แรงบิด 520 นิวตัน/เมตร และเป็นเครื่องยนต์ติดอันดับหนึ่งในสิบของเครื่องยนต์ยอดเยี่ยมที่สุดในโลก

ออฟไลน์ suriya

• ชอบกด Like+ +4/-0

เป็นเครื่องที่ผลิตใช้กับรถ GMC ในอเมริกา เพื่อใช้แสดงในหนัง Transformer ขนาด 6600 ซีซี 300 แรงม้า แรงบิด 520 นิวตัน/เมตร และเป็นเครื่องยนต์ติดอันดับหนึ่งในสิบของเครื่องยนต์ยอดเยี่ยมที่สุดในโลก
ที่แ้ท้ก็มีที่มาที่เยี่ยมยอดระดับท้อปเทนเช่นกัน ลึก ๆ ชอบครับถึงเสียงจะดังไปนิด แรงและประหยัดครับ ยิ่ง 2.5 ผมว่าคงประหยัดมาก ขนาด 2.8 ผมยังว่าประหยัดแล้ว ขอบคุณทุกข้อมูลครับ

ออฟไลน์ kung68599

• Newbie
  • *

ถูกต้องแล้วครับ เครื่ิอง เสียงดัง  แต่เครื่องเสียง ไม่ดัง 9(--) 9(--)

เชฟโรเลต เทรลเบลเซอร์ คลับแห่งประเทศไทย ศูนย์บริการ โปรโมชั่น ประกันภัย อุปกรณ์แต่งรถ บริการหลังขาย