รุ้จังหวะขับประหยัดขึ้นเยอะ

ห้องพูดคุย เชฟโรเลต เทรลเบลเซอร์ (Chevy Trailblazer Club Talk) > Chevy Trailblazer Variety->ห้องนั่งเล่นของชาว เชฟโรเลต เทรลเบลเซอร์ Thailand Chevy Trailblazer Club

รุ้จังหวะขับประหยัดขึ้นเยอะ

(1/8) > >>

jerdsak:
หลังจากออกรถมาได้ 10 วันพอดี บ้านอยุ่เชียงใหม่ ไปออกรถ กทม ผ่านอุปสรรคหลายอย่างไม่ว่าจะเจอ sell เล่นแหง่หลอกให้จองรถแล้วไม่ทำตามสัญญา ก็ได้ น้องเทรลมาขับอย่างสมใจ หลังจากศึกษาข้อมูลอยุ่ในบ้านนี้มานานพอสมควร ก็ได้ไปตกแต่งเพิ่มเติมนิดหน่อยโดยการติดตั้ง วิทยุสื่อสาร ใครที่เป็นวิทยุสมัครเล่นก็มาทักทายได้นะครับเวลาเข้าเวปใหม่ห้อง 145.200 e20ztw ครับ แล้วจะเอารูกตำแหน่งการติดตั้ง ต่างๆมาลงให้อีกทีภายหลัง หลังจากนั้นก้ไปเปลี่ยนเครื่องเสียงเป็น kenwood 5330 ที่เรา ตัวนี้เพราะว่ามันได้ gps garmin ผมว่ามันสมบูรณ์สุดแล้วก็ update ง่ายดี ตอนนี้เป็น version 2013.02 ของติด kenwood มันเป็น 12.1 หรือ 2012.01 นั่นเองใครใช้อยุ่แล้วจา update หลังไมค์ได้นะครับ หลังจากเล่า าซะยาว หลังจากแต่งเสร็จก็ขับกลับเชียงใหม่ ผมเจอจุดสังเกตุอยุ่อย่าง คือเวลาเราขับทางไกลๆ วิ่งประมาน 100km/h ถ้าใช้เกียร์ mode d มันจาใช้เกียร์ 5 รอบเครื่องประมาน 2000 กินน้ำมันประมาน 10.5 - 11 โลลิตรตาม หน้าจอ ผมเลยผลักไปที่ เกียนร์ mแล้วเลื่อนเป็นเกียร์ m6 เท่านั้นล่ะครับ รอบเครื่องลงมาที่ 1600-1800 ทันทีจับหน้าจอ reset ใหม่ทีนี้ได้ 12.5เลยครับเลยลองขับแบบนี้ดูยาวๆๆจนถึงเชียงใหม่ สรุปอัตรา ได้ 12.5 จนถึงบ้านครับ ขับ กทมเชียงใหม่รอบนี้ น้ำมันเต็มถัง 2100 บาทถึงบ้าน 700 โลพอดี ครับ เหลือน้ำมัน 1 ขีดหน้าจอเหลือวิ่งได้ 270โล ถือว่าประหยัดมากครับน้องเทรลของเรา เลยมาเล่าสู่กันฟัง นะครับ จุดสังเกตุเลยน้องเทรลเรามันจาเปลี่ยนเกียร์ 6 แถวๆๆ 120 น่ะครับดังนั้นใครขับ 100 นิดๆๆ ผมว่ากินพอๆๆกับขับ 120 น่ะครับเรพาะว่ามันคนล่ะเกียร์กันรอบเครื่องเท่ากัน

thitikos:
 :wanwan016: ใช้สูตรเดียวกันเลยครับ รอบเกียร์จะไม่ตัดที่ 100 จะค้างที่เกียร์ 5
ต้องใช้ Manual แล้ว shift เป็นเกียร์ 6 แทนครับ :wanwan020:

suppakit:
 :wanwan012: ขอบคุณมากครับ ไว้ต้องลองใช้สูตรนี้ดูบ้างครับ

DeawTBZ:
ขอชื่นชมครับแม้ว่าเจออุปสรรคก็ยังไม่เปลี่ยนใจจากน้อง trail และสำหรับเทคนิคการประหยัดจะลองไปใช้ดูนะครับ

hs3sak:

--- อ้างจาก: jerdsak ที่ สิงหาคม 27, 2013, 07:51:51 PM ---หลังจากออกรถมาได้ 10 วันพอดี บ้านอยุ่เชียงใหม่ ไปออกรถ กทม ผ่านอุปสรรคหลายอย่างไม่ว่าจะเจอ sell เล่นแหง่หลอกให้จองรถแล้วไม่ทำตามสัญญา ก็ได้ น้องเทรลมาขับอย่างสมใจ หลังจากศึกษาข้อมูลอยุ่ในบ้านนี้มานานพอสมควร ก็ได้ไปตกแต่งเพิ่มเติมนิดหน่อยโดยการติดตั้ง วิทยุสื่อสาร ใครที่เป็นวิทยุสมัครเล่นก็มาทักทายได้นะครับเวลาเข้าเวปใหม่ห้อง 145.200 e20ztw ครับ แล้วจะเอารูกตำแหน่งการติดตั้ง ต่างๆมาลงให้อีกทีภายหลัง หลังจากนั้นก้ไปเปลี่ยนเครื่องเสียงเป็น kenwood 5330 ที่เรา ตัวนี้เพราะว่ามันได้ gps garmin ผมว่ามันสมบูรณ์สุดแล้วก็ update ง่ายดี ตอนนี้เป็น version 2013.02 ของติด kenwood มันเป็น 12.1 หรือ 2012.01 นั่นเองใครใช้อยุ่แล้วจา update หลังไมค์ได้นะครับ หลังจากเล่า าซะยาว หลังจากแต่งเสร็จก็ขับกลับเชียงใหม่ ผมเจอจุดสังเกตุอยุ่อย่าง คือเวลาเราขับทางไกลๆ วิ่งประมาน 100km/h ถ้าใช้เกียร์ mode d มันจาใช้เกียร์ 5 รอบเครื่องประมาน 2000 กินน้ำมันประมาน 10.5 - 11 โลลิตรตาม หน้าจอ ผมเลยผลักไปที่ เกียนร์ mแล้วเลื่อนเป็นเกียร์ m6 เท่านั้นล่ะครับ รอบเครื่องลงมาที่ 1600-1800 ทันทีจับหน้าจอ reset ใหม่ทีนี้ได้ 12.5เลยครับเลยลองขับแบบนี้ดูยาวๆๆจนถึงเชียงใหม่ สรุปอัตรา ได้ 12.5 จนถึงบ้านครับ ขับ กทมเชียงใหม่รอบนี้ น้ำมันเต็มถัง 2100 บาทถึงบ้าน 700 โลพอดี ครับ เหลือน้ำมัน 1 ขีดหน้าจอเหลือวิ่งได้ 270โล ถือว่าประหยัดมากครับน้องเทรลของเรา เลยมาเล่าสู่กันฟัง นะครับ จุดสังเกตุเลยน้องเทรลเรามันจาเปลี่ยนเกียร์ 6 แถวๆๆ 120 น่ะครับดังนั้นใครขับ 100 นิดๆๆ ผมว่ากินพอๆๆกับขับ 120 น่ะครับเรพาะว่ามันคนล่ะเกียร์กันรอบเครื่องเท่ากัน

--- End quote ---

ยินดีด้วยครับ รอชมสถานีสวยๆครับ   (-_-)) (-_-)) (-_-))

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version