จะพาเทลไปแอ่วดอย
แม็ก ยาง ราคาพิเศษ

ผู้เขียน หัวข้อ: จะพาเทลไปแอ่วดอย  (อ่าน 2193 ครั้ง)

ออฟไลน์ samriyod

• Newbie
  • *
  • ชอบกด Like+ +0/-0
  • หัดขับ Trailblazer
จะพาเทลไปแอ่วดอย
« เมื่อ: สิงหาคม 23, 2013, 11:29:47 AM »
  • Publish
  • พอดียังไม่มีความชำนาญการใช้  4wd  เพื่อนๆ ใครมีประสบการณ์ ช่วยแนะนำการใช้  4 wd  พาเจ้าเทลไปแอ่วดอย (อ่างขาง, แม่สลอง )ให้หน่อยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

เชฟโรเลต เทรลเบลเซอร์คลับ (Thailand Trailblazer Club) "คลับของคนใจถึง"

ออฟไลน์ sichl

• Jr. Member
    • **
    • เกิดขึ้นตั้งอยู่และก็ดับไป
    Re: จะพาเทลไปแอ่วดอย
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2013, 11:46:43 AM »
  • Publish
  • ปกติผมจะใช้ทางดอยเป็นประจำ เพราะอยู่จังหวัดแม่ฮ่องสอน ขึ้นเขาลงดอยใช้ทางนี้เวลาไปจ.เชียงใหม่ จะใช้เส้นทาง ปางอุ๋ง เข้าแม่แจ่มลงดอยอินทนนท์เข้าจอมทอมจนถึงเชียงใหม่ ซึ่ง เท่าที่สังเกตุและหลักการมา ถ้าเวลาลงดอยมาเรื่อย ๆนานๆ (ทางลงดอยถนนปกติ) จะใช้ปรับเกียรเป็น แมนนวล. ทดเกียรได้ตามต้องการ ถ้าเราใช้เกียรออโตเวลาเราลงมาเพลินระบบออโตจะปรับไปเกียร 5 6 ทำให้รถไหลลื่นเร็วขึ้น..จึงใช้วิธี ทดเกียรปรับมาเป็นแมนนวล ทดเกียรไว้ที่ 4 แต่ถ้าถนนลื่นหรือมีฝนตกไม่มั่นใจ จะใช้ปรับเป็น 4W H
    ใช้ร่วมขับเคลื่นสีล้อทำให้มั่นใจ ไม่ลืน ซึ่งประสบการแล้วในกระทู้ที่เคยเล่าให้เพื่อนๆ เทรลฟัง ในหัวข้อ "เกือบจะเป็นเซฟโลแหลก" ลองดูกระทู้เก่าที่ได้เล่าหวาดเสียวในครั้งนั้น แต่เทรลเอาอยู่ (แต่ไม่ควรประมาท)  หลังจากลงดอยจะเป็นทางขึ้นดอย ทางผมก็จะใช้ปรับเกียรมาเป็น ออโตตามเดิม (D) ตั้งไว้ D ทั้งนี้เวลาขึ้นดอย รอบเครื่องบางครั้งเราจะไม่ค่อยสะดวกปรับเล่นเกียรแมนนวล เพราะจังหวะมันไม่เหมือนเกียรธรรมดา  ในระบบเทรลนี้ถึงจะมีระบบเกียรสองอย่าง (แมนนวล + ออโต้) ก็จริงสำหรับแมนวนลนั้นอย่างไรก็ไม่เหมือนจังหวะเกียรคัลช์ แต่มันเป็นแมนนวลอิเล็กโทรนิคส์

ออฟไลน์ ควร_เบญจ

• เหยี่ยวดำ ลุ่มน้ำเค็ม
    • Administrator
    • Hero Member
    • ชอบกด Like+ +1/-0
    • TBZ-6666
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2013, 01:20:33 PM »
  • Publish
  • ทางโหดไหมล่ะครับ หากไม่โหดมากไม่จำเป็นครับ ยังไงเจ้าเทรลเอาอยู่ หากท่านใช้โฟร์ไฮก็แจ่มไปอีกครับ แต่การใช้ควรอยู่ที่สภาพถนนประกอบด้วยครับ  3(--)
    « แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 24, 2013, 12:53:34 PM โดย ควร_เบญจ »
    เซียนหัดส่อง กล้องพึ่งซื้อ

นิยมพระเครื่อง เหรียญคณาจารย์ มาตรฐานสากล

ออฟไลน์ ตาปี

• Administrator
    • มิตรภาพก้าวไกล หลอมดวงใจชาวเทรลเบรเซอร์ LTZ -3682
    « ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2013, 05:25:54 PM »
  • Publish
  • ตามน้าควรครับ รถที่ขึ้นเขาสูงชัน อาศัยแรงบิดครับ ไม่ได้อาศัย 4wd เว้นแต่เป็นเส้นทางที่มีร่องน้ำลึกหรือโขดหิน หรือถนนดินค่อนข้างลื่นครับจึงจะใช้ 4wd ช่วย ถ้าเป็นถนนธรรมดา สูงชันขนาดไหน ก็ใช้เกียร์ธรรมดานี่แหล่ะครับ ถ้าไม่ชันมากก็เกียร์ d ออโต้ ถ้าชันมากก็ใช้แมนวล 1-3 ขึ้นอยู่กับความชันครับ แต่เวลาลงทางลาดชัน นอกจากใช้เกียร์ต่ำแล้ว ควรใช้ 4wdh ด้วยครับ และถ้าชันมากๆ ต้องการใช้ความเร็วแค่ 10-20 กม./ชม. ก็ให้ใช้ระบบควบคุมความเร็วลงทางลาดชัน ที่เทรลให้เรามาเลยครับ ระบบนี้เราไม่ต้องทำอะไร ไม่ต้องแตะเบรค ไม่ต้องเหยียบคันเร่ง คอยบังคับพวงมาลัยอย่างเดียว ระบบจะทำงานเองครับ ที่อธิบายมานี้ผิดถูกอย่างไร คุณ hang up ช่วยเสริมหรือแก้ไขได้นะครับ อิอิ
    « แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 23, 2013, 05:28:48 PM โดย ตาปี »
    ได้รู้จักกัน ถือเป็นวาสนา

ออฟไลน์ zingnha

• Sr. Member
    • สตรีท Trailblazer
    « ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2013, 08:26:21 PM »
  • Publish
  • อ่างข่างขาขึ้นชันหน่อย ขาลงนี่โหดนิดนึง ผมเอาอาวีโอ้ไปขาขึ้นใช้ เกียร์ 1 2 ขาลงใช้ 2 เกียร์ดึงสับ 3 บ้างตามสถานการณ์ เบรคนี่ใช้เลียมากกว่า เลียให้รอบมันตกแล้วดึงเกียร์ต่ำไม่งั้นมันกระชาก บางช่วงเบรคไม่ได้เลยไถลแน่นอน เทรลนี่ผมว่าขาขึ้นสบายๆ ขาลงคงไม่ต่างจากโอ้เท่าใหร่ เชนเกียร์อย่างเดียว เบรคนี่ใช้น้อยครั้งมาก

ส่วนแม่สลองนี่ไม่เท่าใหร่แต่ถ้าแวะดอยตุงแล้ววิ่งตรงไปทางสวนดอกไม้อะไรนี่แหละ ทางลงอันนั้นสุดยอดมากโค้ง S + แคบ ยาวตั้งแต่ต้นดอยยันตีนดอย เเผลอเหยียบคันเร่งส่งมาแรงๆ
    ไม่หลุดก็ถากบาริเออเอาง่ายๆ ถ้าเบรคนี่รับรองยันไม่ตีนดอยก็ใหม้แล้วครับ เชนเกียร์ง่ายกว่า สมัยก่อนดอยนี้ผมขี่มอไซค์ไปเห็นลงข้างทางก็หลายคัน ถ้ารู้จังหวะแล้วก็มันส์อะครับ ขอให้สนุกครับ

เที่ยวเขามี 2 อย่างที่ต้องจำ อย่ากลัวและอย่าห้าว มีเท่านี้แหละ ไม่ชินทางอย่าเด็ดขาด
                Trailblazer ใจถึง ตังค์ไม่ถึง

ออฟไลน์ เอกซอยระเบิด

• Full Member
    « ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2013, 08:42:53 PM »
  • Publish
  • ขออนุญาติเสริมนิดนึงคับ ถ้าขึ้นเขา ทางคดเคี้ยว หากเข้าโฟร์วิ่งจะทำให้วงเลี้ยวกว้างขึ้นกว่าขับ 2 ธรรมดาหากไม่ชำนาญโค้งและชำนาญทางอาจเป็นอันตรายได้นะครับ แนะนำให้ใช้ขับสองและเข้าแมนนวล วิ่งไล่อยู่ในช่วงเกียร์ 1 2 3 4 ก็น่าจะเอาอยู่นะครับ เพราะเทลมีแรงบิดสูงอยู่แล้ว นอกเหนือจากนี้รอท่านอื่นอีกทีครับ
    นะ ชา ลิ ติ นมัสการหลวงพ่อโสธร

ออฟไลน์ smapong

• Newbie
    • *
    • Trailblazer
    « ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2013, 10:19:36 PM »
  • Publish
  • เสริมอีกหน่อย :wanwan013:อันหนี้สำัคัญ หากท่านใช้โฟร์ไฮจะขึ้นหรือลงเขาก็ตามเมื่อเจอโค้งหักศอก ทำให้ท่านต้องหักพวงมาลัยจนสุด  มีผลทำให้ล้อหน้าล็อกหยุดนิ่งอยููู่กับที่เลย :wanwan009:   ขอให้ท่านเที่ยวอย่างมีความสุข     สนุกกับน้องเทรลนะครับ (-_-))

ออฟไลน์ ป๊าลูก2 (กันดั้มขับ4)

• กันดั้มขับ4 ขอนแก่น
    • มิตรภาพก้าวไกล หลอมดวงใจชาวเทรลเบรเซอร์ TBZ-1512
    « ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2013, 11:34:46 PM »
  • Publish
  • เดินทางไปและกลับโดยสวัสดิภาพครับ
    ตามพี่ๆในคลับแนะนำเลยครับ
    ระวังโค้งหักศอกในเวลาเข้า4wd ก็พอ เพราะวงเลี้ยวกว้างมาก จะหลุดโค้งครับ ระวังไว้ ที่เหลือเทรลเอาอยู่ครับ
    เอาภาพสวยๆมาฝากนำเด๋ออออ
     :wanwan018:
    LTZ 2.8 ขับ4 ขาว คันแรกของเมืองหมอแคน
    TBZ-1512 Zone5   ขอนแก่นครับ

ออฟไลน์ Arm TBZ-1986

• Global Moderator
    • ความคิดเปลี่ยน ชีวิตก็เปลี่ยน
    « ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2013, 12:46:42 AM »
  • Publish
  • เก็บภาพบรรยากาศดีๆ มาฝากด้วยนะครับ

ออฟไลน์ birdbird

• Jr. Member
    • **
    « ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2013, 12:43:55 PM »
  • Publish
  • แอ๋วให้สนุกนะครับ :wanwan019:

ออฟไลน์ W.Parinya

• ครอบครัว ชีวิต มิตรภาพ และการเดินทาง
    « ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2013, 08:08:00 PM »
  • Publish
  • เที่ยวอย่่างสนุก และปลอดภัยนะครับ

ออฟไลน์ Pakorn

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2013, 02:14:00 AM »
  • Publish
  • ผมก็จะไปตอนปีใหม่ครับทางเป็นอย่างไรเก็บรูปมาฝากด้วยนะครับ

ออฟไลน์ bymanshop

• MAN SHOP BY MEE
      • www.bymanshop.com
    « ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2013, 02:30:35 PM »
  • Publish
  • ถ้าไปก็ขอให้ม่วนหลายนะครับ (-_-)) (-_-))
    MAN BY MAN SHOP Co.,Ltd.
    www.bymanshop.com
    www.facebook.com/BYMANSHOP
    Email: bymanshop@bymanshop.com
    สอบถามรายละเอียดได้ที่ 081-8055549 line manshopbymee (หมี)

เชฟโรเลต เทรลเบลเซอร์ คลับแห่งประเทศไทย ศูนย์บริการ โปรโมชั่น ประกันภัย อุปกรณ์แต่งรถ บริการหลังขาย