เรื่องไม่เป็นเรื่อง กับไฟ projector
แม็ก ยาง ราคาพิเศษ

ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องไม่เป็นเรื่อง กับไฟ projector  (อ่าน 1690 ครั้ง)

ออฟไลน์ paramount

• Newbie
  • *
  • ชอบกด Like+ +0/-0
  • หัดขับ Trailblazer
เรื่องไม่เป็นเรื่อง กับไฟ projector
« เมื่อ: มีนาคม 29, 2015, 02:27:15 AM »
  • Publish
  • เรื่อง ไม่เป็นเรื่อง กับ trailblazer ไฟ projector….
    วันเสาร์ที่ 28 มีค 58 ผมได้นำรถ trailblazer 2012 ขับ 4 เข้าไปแก้ไขเรื่อง เซ็นเซอร์กะระยะถอยหลัง ไม่ทำงาน ไม่มีเสียงอะไรเลย ปรกติจะมีดังเตือนติ้ด ๆ  ที่ศูนย์บริการเชฟฯ MK บางบัวทอง ในหน้าปัด menu ขึ้น error    “ Parking assisted off “   ท้าวความก่อนหน้านั้น 1 สัปดาห์ ผมได้นำรถเข้าไปเคลมประกันรอยขีดข่วน รอยถลอก 2 จุดคือที่ประตูหน้าขวา และ skirt หลัง พร้อมทั้งให้ช่างช่วยตั้งไฟด้านหน้ารถให้ด้วย คือแสงไฟที่ออกจาก projector ด้านซ้าย และด้านขวาจุดโพกัสไม่เท่ากัน ด้านซ้ายจุดโพกัสจะสั้นกว่า ด้านขวา ซึ่งเห็นได้ชัดเวลารถลงจากสะพานในลักษณะทางชัน หรือ หน้ารถทิ่มลง 
    ต่อครับ.....รถเคลมเสร็จแล้วทางศูนย์ โทรแจ้งให้ไปรับรถได้ ในวันศุกร์ ที่ 27 มีค 58 ผมก็เข้าไปรับและเช็ครายละเอียดการซ่อม เสร็จก็ขับรถกลับบ้าน ถึงบ้านแล้วก็ถอยรถเข้าบ้านเพื่อจอด ปรากฏว่า เซ็นเซอร์ ขึ้นฟ้อง error  “ Parking assisted off “ แล้วก็เงียบไป ไม่มีเสียงเตือนใดๆ ทั้งสิ้น  เช้าวันเสาร์ที่ 28 มีค.58 เลยตัดสินใจขับรถเข้าไปที่ศูนย์ MK บางบัวทอง อีกครั้งเพื่อให้ช่างแก้ปัญหานี้ 
    ถึงศูนย์เชฟฯ เวลา 07.40 น. นั่งรอเจ้าหน้าที่แผนกเคลมเข้าทำงาน ประมาณ 08.30 น. ผมได้แจ้งปัญหาให้เจ้าหน้าที่แผนกเคลมทราบว่า เซ็นเซอร์ ไม่ทำงาน และรบกวนให้ช่วยเช็คจุดโพกัสของไฟหน้าด้านซ้าย และขวา ให้ด้วย ให้มันโพกัสเท่ากัน เพราะก่อนหน้าที่ทิ้งรถไว้ให้เคลมรอย เหมือนไม่ได้ทำอะไรเกี่ยวกับเรื่องไฟหน้าที่แจ้งไปพร้อมกันนั้น ผมนั่งรอประมาณ ครึ่งชั่วโมง เจ้าหน้าที่แผนกเคลม เข้ามาแจ้งว่ารถของคุณไม่มีปัญหานะครับเรื่องเซ็นเซอร์กะระยะถอยหลัง พร้อมทั้งเชิญผมขึ้นรถเพื่อสาธิตให้ดู มันก็ปกติดี มีเสียงเตือนตี้ดๆ   เมื่อรถถอยเข้าใกล้วัตถุ   ครับปัญหานี้จบ
    แต่อีกปัญหาคือ เรื่องไฟหน้าที่จุดโพกัส ไม่เท่ากัน ทางเจ้าหน้าที่แผนกเคลมก็เดินไปเอาไขควง มาหมุน เปิดฝากระโปรงหน้ารถขึ้นแล้วเจ้าหน้าที่ก็ใช้ไขควง หมุนตรงด้านบนโคมไฟซ้าย 2 ตำแหน่ง โดยให้ไฟ ด้านซ้าย กับ ไฟด้านขวา มีจุดโพกัสที่เท่ากัน ขณะนั้นรถสะตาร์ทเครื่องยนต์อยู่ เปิดไฟหน้ารถยิงลำแสงเข้าข้างกำแพงรั้วอิฐ..สิ่งที่สังเกตเห็น คือไฟหน้ารถด้านซ้ายที่ปรับอยู่ มีลำแสงสั่น ๆ  ... ไม่นิ่ง  สังเกตจากลำแสงที่กระทบที่กำแพงอิฐ จะว่าสั่นตามเครื่องยนต์ก็ไม่ใช่ เพราะไฟด้านขวากับปกติ ไม่มีสั่นให้เห็น  เจ้าหน้าที่แผนกเคลมก็เห็นด้วยในประเด็นนี้  และได้เชิญช่างซ่อมประจำศูนย์มาดูเป็นพยานอีกท่าน ซึ่งช่างซ่อมประจำศูนย์ก็เห็นตรงกันว่า ไฟหน้าด้านซ้ายมันสั่นจริง...
    ก่อนหน้านั้นไฟหน้าด้านซ้าย ได้ถูกเคลมเปลี่ยนมาแล้ว ประมาณ 8 – 9 เดือน เกิดจากปัญหาเดียวกัน คือลำแสงไฟสั่น  ....ระหว่างนั้น ขบวนการของช่างอยู่ระหว่างการตรวจเช็คประวัติในคอมพิวเตอร์ย้อนหลังว่าได้เปลี่ยนไฟหน้าด้านซ้ายไปตั้งแต่เมื่อไหร่...เกิดจากปัญหาอะไร   หลังจากนั้นผู้จัดการแผนกช่างได้ให้เจ้าหน้าที่นำรถใหม่ป้ายแดง มาเปิดไฟยิงลำแสงเข้ากำแพง ควบคู่ไปกับรถของผม  สรุป ...รถใหม่ป้ายแดงมีลำแสงด้านซ้ายสั่น เหมือนกัน กับรถของผม แต่รถของผมมันจะสั่น มากกว่าอยู่นิดเดียว

ผมจึงแจ้งผู้จัดการแผนกช่างว่า......
     ผมขอเปลี่ยน นะ ถ้าเป็นแบบนี้ผมรับไม่ได้ เพราะในอนาคตข้างหน้าเกิดมันสั่น มากกว่าเดิมจะทำยังไง   ผู้จัดการแผนกแจ้งว่าเปลี่ยนให้ไม่ได้ เพราะเขาดูแล้ว เปรียบเทียบลำแสงกับรถใหม่แล้ว มันสั่นเหมือนกัน เท่ากับปกติ
    ผมแย้งกลับไปอีกว่า นี่หรือปกติของคุณ ลำแสงไฟสั่นขนาดนี้  คุณยังบอกว่า มันปกติ ....
    ผมถามสรุปแล้ว จะให้ผมทำยังไงกับปัญหานี้  ปัญหาเดิมครั้งที่ผ่านมาทำไมถึง ยอม เปลี่ยนให้ .....
    แล้วถ้าเกิดใช้ไปนาน ๆ เข้า ปัญหานี้  เกิดมากขึ้นกว่าเดิม แล้วรถก็หมด guarantee แล้ว คุณจะรับผิดชอบยังไง.....
    ผู้จัดการแผนกช่าง.......ก็ดูตามอายุ ตามการใช้งาน ......แถ ...ไป....ข้าง ๆ  คู ....
    ไม่ได้คำตอบที่น่าพอใจ ซะ เลย......
    สงสัย ผจก.สาขานี้ น่าจะต้อง เช็ค  EQ , QC , ESB ลูกน้องที่จะขึ้นตำแหน่งสูงซะหน่อยล่ะมั้ง ครับ ....
    ..... Finally  สุดท้ายแล้ว เมื่อผู้จัดการแผนก ไม่ยอมเปลี่ยนให้  ผมก็เลยกลับ แบบเสียความรู้สึก  ...... คิดได้ไงอ่ะ .ถ้าเป็นช่างซ่อมตอบจะไม่ว่า ไม่เสียความรู้สึกเลยนะ  ..... แต่ก่อนกลับ ผมยังไม่หายจากข้อข้องใจ  คิดในใจทำไมลำแสงไฟมันจึง สั่น แล้วอีกด้านหนึ่ง ทำไม มันไม่สั่นไปด้วยล่ะ  .....ผมจึงเดินไปหาเจ้าหน้าที่แผนกเคลม ให้เขาทดสอบรถลูกค้าท่านอื่นที่นำรถเข้ามาซ่อม  รุ่นเดียวกัน ปีเดียวกัน มาทดสอบเปิดลำแสงไฟให้ดู......ปรากฏว่า ลำแสงไฟของรถลูกค้าที่ทดสอบนั้น สั่นมากกว่ารถ ผมอีก แต่เป็นด้านขวา....ลำแสงสั่นหรือไม่สั่น นั้น สังเกตจากลำแสงไฟที่ยิงเข้ากำแพง หรือ ลำแสงกระทบกับวัตถุ และที่เบ้าไฟกลม ๆ  หรือ ภายใน Projector  มันจะสั่น ให้เห็น.....
    จึงฉุดคิด คำพูด ของผู้จัดแผนกช่างว่า ...................แบบนี้หรือ เรียกว่า ........ไฟรถมัน ปกติ......
    เปรียบเทียบกับรถ ยี่ห้อ ตลาด ของแฟน ที่บ้าน  ลำแสงไฟทั้งสองข้าง ไม่เห็นมันจะ สั่นตรงไหนเลย ครับ
    มันไม่ใช่ปัญหาใหญ่ แต่มันเป็นปัญหาจุกจิก ที่จะทำให้เกิดปัญหาใหญ่ได้ในอนาคต ทำให้สูญเสียทรัพย์สิน โดยที่เราไม่ได้.....กระทำ
    (ก็แสดงว่า QC ของรถมันไม่ผ่านนะสิ แล้วปล่อยออกมาขายได้ยังไง หรือว่าตาดีได้ ตาร้ายเสีย ...เรื่องแบบถ้าไม่เช็คดูให้ละเอียดลูกค้าก็ตาย... รับกรรมไป ลูกค้าท่านไหนโชคดี ก็ดีไป การจะเช็ครถให้ละเอียดลูกค้าทุกคนคงไม่เช็คถึงขนาดนั้นหลอกมั้งครับ กว่าจะรู้ปัญหาก็เมื่อใช้งานจริง)
    ขับรถถึงบ้านแล้ว ใส่เกียร์ ถอย ...เพื่อเข้าบ้าน  ระบบเซ็นเซอร์ ไม่ทำงานอีกแล้วครับ...วู้  เซ็ง....ขึ้น error เหมือนเดิม
    ปัญหาพวกนี้มักจะเกิดขณะเราใช้งาน  แต่พอไปเช็คที่ศูนย์บริการ กับ ไม่พบปัญหาพวกนี้  .....รึว่ารถ มันกลัวช่าง  .....

/////ปล. ที่เล่ามาทั้งหมด ก็เผื่อ ลูกค้าท่านใดที่ซื้อ รถ ยี่ห้อนี้แล้ว หรือ กำลังจะซื้อ  ควรไตร่ตรอง  หรือ ตรวจสอบให้ดี เสียก่อน นะครับ คิดให้เยอะ ๆ   เงินเราทั้งนั้น    ////  กับคำพูดที่ว่าการจะซื้อรถสักคัน ...ก็ซื้อที่เราชอบ...ดู option / promotion ฯลฯ  ...ไม่เห็นจะต้องเป็นรถตลาด ซื้อง่ายขายคล่อง .....คงใช้ไม่ได้แล้วครับสำหรับผม....

เชฟโรเลต เทรลเบลเซอร์คลับ (Thailand Trailblazer Club) "คลับของคนใจถึง"

ออฟไลน์ ตาปี

• Administrator
    • Hero Member
    • ชอบกด Like+ +1/-0
    • มิตรภาพก้าวไกล หลอมดวงใจชาวเทรลเบรเซอร์ LTZ -3682
    Re: เรื่องไม่เป็นเรื่อง กับไฟ projector
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 29, 2015, 10:42:44 AM »
  • Publish
  • ฝาก GM นำไปพิจารณาด้วยครับ
    ได้รู้จักกัน ถือเป็นวาสนา

ออฟไลน์ kjnavy

• Newbie
    • *
    • หัดขับ Trailblazer LTZ1
    Re: เรื่องไม่เป็นเรื่อง กับไฟ projector
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 29, 2015, 02:53:38 PM »
  • Publish
  • สั่นขนาดไหนครับ เบลอเลยหรือเปล่า  ของผมมันก็สั่นครับ แต่ตัวผมคิดว่ามันเป็นเรื่องเล็กน้อยที่ผมรับได้ครับ
    ฟอร์... คันเก่าของผมก็สั่นครับทั้งสองข้างเลย ตั้งแต่ป้ายแดง เวลาจอดติดไฟแดงท้ายรถกระบะ จะเห็นชัดเลย
    ผมเห็นว่ามันไม่มีผลกับทัศนะวิสัย ก็เลยไม่สนใจครับ ใช้อยู่ 7 ปีจนขายไปแล้ว ไปเคลมให้เสียอารมณ์ เปล่าๆ ถ้าให้เปลี่ยนแล้วเกิดมี defect ต่อ ยิ่งเสียอารมณ์ไปใหญ่

ออฟไลน์ suriya

• Global Moderator
    • ชอบกด Like+ +4/-0
    « ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 29, 2015, 05:05:09 PM »
  • Publish
  •  (-_-))เคยสั่นนิด ๆ ข้างซ้าย.ไม่แก้ไม่เคลม..ณ.เวลานี้หายไม่สั่นอีกเลย...งง.. (-_-))

ออฟไลน์ BALL-TBZ

• Jr. Member
    • **
    « ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 30, 2015, 07:44:51 AM »
  • Publish
  • ของผมก็เป็น ด้านซ้ายสั่นตอนสตาร์ทเดินเบา แต่พอเหยียบคันเร่งไม่สั่น
    ตำแหน่งจุดประกอบของโคมด้านซ้ายคงไปอยู่ที่รถมันสั่นมาก เลยแก้ไม่หาย
    ก่อนหน้านี้ผมเข้าศูนย์รามอินทรามาให้ช่างแก้ไขหาสาเหตุเกือบวัน
    สุดท้ายเปลี่ยนโคมให้แต่ก็ไม่หาย ผมเลยปล่อยไปครับ
    ตอนเหยียบมันไม่สั่นไปรบกวนคันหน้าก็พอแล้วครับ

ออฟไลน์ paramount

• Newbie
    • *
    • ชอบกด Like+ +0/-0
    « ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 03, 2015, 09:32:51 PM »
  • Publish
  •  :wanwan002:
    ขอบพระคุณทุกท่าน ครับ  เรื่องไฟสั่น ก็สั่นประมาณที่พี่่ ๆ คอมเม้นท์ข้างบน ท่าน ว่า คือ สังเกตุถ้าติดไฟแดง ไฟส่องท้ายกระบะ นั่นแหละครับ สั่นให้เห็นชัดเจนเลย เป็น ๆ หาย ๆ ครับ  แต่ก็คง ต้องปล่อยเลย ตาม เลย ละ ครับ ใน เมื่อ แก้ไข อะไร ไม่ได้ ก็คงต้องยอมรับสภาพ .... ทัมใจ.....(วันละไม่เกิน2ซอง)
    ขอบพระคุณพี่ ๆ เพื่อน ๆ  ทุก คอมเม้นท์ ที่ให้กำลังใจ ครับ  สุดท้ายแล้ว เจ้าเทรล...เราก็ไม่เป็นรอง คู่แข่ง...    :wanwan002:   :wanwan020:

ออฟไลน์ suriya

• Global Moderator
    • ชอบกด Like+ +4/-0
    « ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 04, 2015, 07:02:47 AM »
  • Publish
  •  (-_-))เครื่องมันแรงครับ...ถึงส้่นก็สั่นสู้ครับ

ออฟไลน์ ตาปี

• Administrator
    • มิตรภาพก้าวไกล หลอมดวงใจชาวเทรลเบรเซอร์ LTZ -3682
    « ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 04, 2015, 01:11:18 PM »
  • Publish
  • (-_-))เครื่องมันแรงครับ...ถึงส้่นก็สั่นสู้ครับ
    3(--) 3(--)
    ได้รู้จักกัน ถือเป็นวาสนา

เชฟโรเลต เทรลเบลเซอร์ คลับแห่งประเทศไทย ศูนย์บริการ โปรโมชั่น ประกันภัย อุปกรณ์แต่งรถ บริการหลังขาย