เคยไหม เติมน้ำมันเต็มถัง เข็มขึ้นช้ามาก แค่ครึ่ง
แม็ก ยาง ราคาพิเศษ

ผู้เขียน หัวข้อ: เคยไหม เติมน้ำมันเต็มถัง เข็มขึ้นช้ามาก แค่ครึ่ง  (อ่าน 1730 ครั้ง)

ออฟไลน์ ควร_เบญจ

• เหยี่ยวดำ ลุ่มน้ำเค็ม
  • Administrator
  • Hero Member
  • ชอบกด Like+ +1/-0
  • TBZ-6666
ตอนออกเทรลใหม่ๆ ผมเคยเป็นครั้งนึงครับ ตกใจมาก เอาแล้วไหมหล่ะ แต่พอขับไปสักพักหลายสิบกิโลเลยครับ เข็มค่อยๆขึ้นจนถึงขีด Full ในขณะที่เข็มขึ้นแค่ครึ่งจะเห็นว่าที่จอแสดงผลจะแจ้งน้ำมันที่ยังเหลือใช้ได้น้อยสัมพันธ์กันไปด้วย ผมคาใจครับเลยหาวิธีพิสูจน์ว่าของเราเสียไหม

คืองี้ครับ ปกติทุกครั้งก่อนดึงเปิดฝาถังเติมน้ำมันผมจะดับเครื่องยนต์ก่อน แล้วผมก็เปิดฝาถังให้พนักงานเติม ซึ่งเมื่อดับเครื่องแล้ว ผมจะบิดสวิทช์กุญแจมาที On เตรียมสตาร์ท ซึ่งที่ทำแบบนี้ก็เพื่อทำการ รีเซ็ทค่าต่างๆที่จอแสดงผล เช่นเซ็ท fuel use เซ็ทไมล์ในแต่ละรอบของน้ำมันถังนั้น

อาจเป็นเพราะผมบิด On ช้ากว่าที่น้องเขาเริ่มเติม ช้าเยอะเลยครับ เลยทำให้การแสดงผลเกจวัดน้ำมันค่อยขึ้นมาแค่ครึ่ง ตัวเลขทีแสดงหน้าจอ เต็มถังกะแจ้งว่าวิ่งได้ 3 ร้อยกว่ากิโล

รอบต่อๆมาผมพยายามเปิดสวิทช์ให้ทันก็ไม่เกิดปัญหาจนผมเคยชิน ทำแบบนี้อยู่เสมอ

จนครั้งหลังสุดนี้ครับ ผมปวดฉี่มาก พอเข้าช่องเติมน้ำมันก็ดับเครื่องเปิดฝาถัง แล้วตะโกนบอก น้องดีเซลเต็มถัง แล้วก็เปิดประตูรถไปห้องน้ำ ก่อนไปก็บอกแฟนว่าถ้าเต็มจ่ายตังค์แล้วเคลื่อนรถเข้าจอดช่องให้ด้วย

พอทำธุระเสร็จทั้งครอบครัว ผมก็ประจำที่คนขับ พอบิดสวิทช์ On ก่อนสตาร์ท ตามปกติผมก็จะเซ็ทจอแสดงผลหลังเติมน้ำมันตามความเคยชิน เลยได้เจอกับเหตุการณ์แบบเดิมคือ เกจน้ำมันไม่เต็มถัง ขึ้นมาแค่ครึ่ง หันมองหน้าแฟนแล้วถาม ตะกี้เติมเต็มถังน่ะ เขาพยักหน้า และจากที่ดูเข็มเกจบอกระดับน้ำมันจะขยับขึ้น แต่ช้าๆ

เลยได้ข้อสรุปครับ อาการนี้อย่าตกใจ ระบบประมวลผลอาจช้าถ้าเราปิดระบบไฟ(สวิทช์กุญแจ) แต่ตอนที่เปิดอยู่มีไฟมันเลยปกติ แฮ่ๆๆๆ เล่ายาวไปหน่อย แค่อยากบอกว่า ไม่มีไรครับ อย่าตกใจ ปกติครับ

9(--) 9(--) 9(--) 9(--)

เซียนหัดส่อง กล้องพึ่งซื้อ

นิยมพระเครื่อง เหรียญคณาจารย์ มาตรฐานสากล

เชฟโรเลต เทรลเบลเซอร์คลับ (Thailand Trailblazer Club) "คลับของคนใจถึง"

ออฟไลน์ suriya

• Global Moderator
  • ชอบกด Like+ +4/-0
  • หัดขับ Trailblazer
 (-_-))ผมก็เป็น..ครับก็รับรู้จากคลับเรานี่แหละ..เลยเป็นปกติธรรมดาครับขับไปเดียวก็ชี้เต็มเองครับ 3(--)

ออฟไลน์ ตาปี

• มิตรภาพก้าวไกล หลอมดวงใจชาวเทรลเบรเซอร์ LTZ -3682
ยาวเกิ้น ขี้เกียจอ่าน  9(--) 9(--)
ได้รู้จักกัน ถือเป็นวาสนา

ออฟไลน์ mozart

• Jr. Member
  • **
  • ชอบกด Like+ +0/-0
  • ประสบการณ์หาไม่ได้จาก google
เคยเป็นกับรถที่ไม่ค่อยได้ใช้ครับ ไม่ค่อยเติมเต็มถังนานๆครับ

ออฟไลน์ XMan3141

• Newbie
  • *
ผมเคยเจออยู่ครั้งหนึ่ง ตอนนั้นดับเครื่องเติมน้ำมัน แต่ทีหลัง ไม่ดับเครื่องเติมน้ำมันไม่เจอปัญหานี้อีกแล้วครับ

ออฟไลน์ Kanokphong

• TBZ LT 2.8 4WD - Auburn Brown
เคยเป็นเหมือนกันครับ แต่ตอนนั้นไม่ได้สังเกตุว่าเป็นเพราะอะไร เพราะวิ่งไปซักพักนึงก็หายก็เลยลืมๆไป

ออฟไลน์ ควร_เบญจ

• เหยี่ยวดำ ลุ่มน้ำเค็ม
  • TBZ-6666
เซียนหัดส่อง กล้องพึ่งซื้อ

นิยมพระเครื่อง เหรียญคณาจารย์ มาตรฐานสากล

ออฟไลน์ Arm TBZ-1986

• Global Moderator
  • ความคิดเปลี่ยน ชีวิตก็เปลี่ยน
เคยเป็นเหมือนกันครับ แต่ตอนนั้นไม่ได้สังเกตุว่าเป็นเพราะอะไร เพราะวิ่งไปซักพักนึงก็หายก็เลยลืมๆไป

ยืนยันอีกคนครับ ผมก็เป็นบ้างครั้งครับ

ออฟไลน์ เทพ_เทรล

• เจ้าม้าดำ
  • มิตรภาพก้าวไกล หลอมดวงใจชาวเทรลเบลเซอร์ TBZ-2515
ยังไม่เคยเจอครับ

ออฟไลน์ First step

• Newbie
  • *
ขอบคุณครับ

เชฟโรเลต เทรลเบลเซอร์ คลับแห่งประเทศไทย ศูนย์บริการ โปรโมชั่น ประกันภัย อุปกรณ์แต่งรถ บริการหลังขาย