ขอคำแนะนำเรื่องแบตเตอรีหน่อยคะ
แม็ก ยาง ราคาพิเศษ

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเรื่องแบตเตอรีหน่อยคะ  (อ่าน 1599 ครั้ง)

ออฟไลน์ skawrut

• Jr. Member
  • **
  • ชอบกด Like+ +0/-0
  • "แม่ชีน้อย"TBZ-1163
ขอคำแนะนำเรื่องแบตเตอรีหน่อยคะ
« เมื่อ: มกราคม 12, 2015, 05:22:17 PM »
  • Publish
  • วันนี้โชว์ Battery Saver Active แล้วคะ พี่ๆเพื่อนๆมีโชว์แบบนี้มั้ยคะ ต้องเปลี่ยนเลยหรือว่ายังใช้ได้ประมาณกี่วันคะ ช่วงนี้ยังยุ่งๆเลยไม่มีเวลาคะ
    มียี่ห้ออะไรบ้างคะราคาประมาณแนะนำหน่อยค่ะ
    ขอบคุณคะ

ไม่มีอะไรที่เราพยายามแล้วไม่สำเร็จ

เชฟโรเลต เทรลเบลเซอร์คลับ (Thailand Trailblazer Club) "คลับของคนใจถึง"

ออฟไลน์ suriya

• Global Moderator
    • Hero Member
    • ชอบกด Like+ +4/-0
    • หัดขับ Trailblazer
    Re: ขอคำแนะนำเรื่องแบตเตอรีหน่อยคะ
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 12, 2015, 07:34:59 PM »
  • Publish
  • @@ เปลี่ยนเถิดครับ..ได้กี่ปีแล้วครับ

ออฟไลน์ Chakrawal

• Newbie
    • *
    Re: ขอคำแนะนำเรื่องแบตเตอรีหน่อยคะ
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 12, 2015, 08:02:04 PM »
  • Publish
  • วันนี้โชว์ Battery Saver Active แล้วคะ พี่ๆเพื่อนๆมีโชว์แบบนี้มั้ยคะ ต้องเปลี่ยนเลยหรือว่ายังใช้ได้ประมาณกี่วันคะ ช่วงนี้ยังยุ่งๆเลยไม่มีเวลาคะ
    มียี่ห้ออะไรบ้างคะราคาประมาณแนะนำหน่อยค่ะ
    ขอบคุณคะ
    ไม่ทราบว่าก่อนหน้านี้ไปติดอุปกรณ์อะไรที่ต้องใช้ไฟเยอะมาหรือเปล่าครับ หรือเปิดไฟในรถหรืออะไรทิ้งไว้นานๆหรือเปล่าครับ อาจจะต้องเช็คไดชาร์จด้วย ขั้วแบ๊ตสายแบ๊ตด้วยครับ
    « แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 12, 2015, 08:29:13 PM โดย Chakrawal »

ออฟไลน์ Panda Little Eye

• **
    « ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 13, 2015, 04:55:14 PM »
  • Publish
  • ลองให้ศูนย์เช็คไดชาร์จ กับแบตฯ ดูนะครับ  :wanwan023:

ผมเคยเป็น(กลางคืน) แรงไฟตกทั้งคัน ไฟหน้าไม่ค่อยสว่าง  ปาดเหงื่อเลยตรู
    ขับต่อคงไม่ดีแน่ สุดท้ายจอดปั๊มรอรถยกดีกว่า  :wanwan044:
    ศูนย์บอกไดชาร์จเสียต้องเครม(แบตฯไม่มีปัญหา) จอดศูนย์ 2 วันเสร็จ  :wanwan017:
    ใช้ต่อมา 22 เดือนแล้วยังไม่เจอปัญหาอะไรครับ  3(--)

ออฟไลน์ BALL-TBZ

• **
    • ชอบกด Like+ +1/-0
    « ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 13, 2015, 05:31:50 PM »
  • Publish
  • มีอาการอื่นของรถบ้างหรือป่าวครับ
    เช่น สตาร์ทติดยากหรือสตาร์ทไม่ติด ดังแชะๆ หรือแสงไฟเริ่มอ่อน เสียงแตรดังเบา

บางครั้งมันอาจจะโชว์ขึ้นมาเองก็ได้
    ถ้าเป็นผมอาจจะลองดึงขั้วแบตออกแล้วใส่ใหม่อาจจะหายก็ได้
    แต่เอารถเข้าไปให้ศูนย์เคลียร์น่าจะดีกว่า

ออฟไลน์ nanana

• Full Member
    « ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 13, 2015, 08:27:34 PM »
  • Publish
  • ของผมจอดไม่ค่อยได้ใช้งานจะใช้เครื่อง
    ชาร์ทคีบไว้ตลอด แต่พอจะใช้ สตาร์ทเสียง ดัง แชะทีแรก
    บิดสวิทช์ปิดแล้วลองใหม่ เครื่องติด เลยตัดใจเปลี่ยนลูกใหม่
    100 แอมป์ ยั่ห้อ พานา คืน แบตเก่า 500 ขนแบตเก่าไปอีก 2 ลูก
    สรุป จ่ายไป 2300 บาท

• **
    « ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 15, 2015, 11:35:14 AM »
  • Publish
  • ขอบคุณทุกๆคำแนะนำมากๆคะ
    ไม่มีอะไรที่เราพยายามแล้วไม่สำเร็จ

• **
    « ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 15, 2015, 11:48:05 AM »
  • Publish
  • ของผมจอดไม่ค่อยได้ใช้งานจะใช้เครื่อง
    ชาร์ทคีบไว้ตลอด แต่พอจะใช้ สตาร์ทเสียง ดัง แชะทีแรก
    บิดสวิทช์ปิดแล้วลองใหม่ เครื่องติด เลยตัดใจเปลี่ยนลูกใหม่
    100 แอมป์ ยั่ห้อ พานา คืน แบตเก่า 500 ขนแบตเก่าไปอีก 2 ลูก
    สรุป จ่ายไป 2300 บาท

ไม่ทราบว่าที่เปลี่ยนไปเป็นแบตแบบแห้งหรือแบบน้ำคะ

ออฟไลน์ zaweobank

• Sr. Member
    • 2.8 LT 4WD
    « ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 21, 2015, 10:57:26 AM »
  • Publish
  • แบทแห้ง ไม่ต้องดูแลรักษามากเสียเปลี่ยน  แททน้ำทนทานแต่ต้องหมั่นตรวจดูระดับน้ำ ใช้ได้นานกว่าแบทแห้ง ประมานนี้คับ. ส่วนผมเปลี่ยนใช้แบทน้ำครับ แบทติดรถไปดีแล้ว สองปีพอดี

ออฟไลน์ sknt

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 22, 2015, 09:47:31 AM »
  • Publish
  • ขออนุญาตสอบถามนะครับ......
    1.  อยากทราบขนาดของแบตเตอรีืติดรถ ปี 2013 ว่ามีขนาดเท่าไรครับ...กว้างxยาวxสูง......
    2.  เพื่อนๆสมาชิกที่เปลี่ยนแบตแล้ว  ใช้ยี่ห้อไหน กี่ Ah ค่า cca เท่าไร ราคาเท่าไรบ้างครับ....
         ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Wichan

• Global Moderator
    • Hero Member
    • ชอบกด Like+ +2/-0
    • TBZ-9669
    « ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 22, 2015, 12:44:47 PM »
  • Publish
  • ขออนุญาตสอบถามนะครับ......
    1.  อยากทราบขนาดของแบตเตอรีืติดรถ ปี 2013 ว่ามีขนาดเท่าไรครับ...กว้างxยาวxสูง......
    2.  เพื่อนๆสมาชิกที่เปลี่ยนแบตแล้ว  ใช้ยี่ห้อไหน กี่ Ah ค่า cca เท่าไร ราคาเท่าไรบ้างครับ....
         ขอบคุณมากครับ

ข้อ 1 ไม่ได้วัด กxยxส
    ข้อ 2 ใช้ได้ตั้งแต่ 70-100 Amp, ค่า CCA ต้องไม่น้อยกว่าของเดิม (615 SAE)
    มีหมาเป็นเพื่อน....   ดีกว่ามีเพื่อนหมาๆ
    www.tawanoakbangkaew.com

เชฟโรเลต เทรลเบลเซอร์ คลับแห่งประเทศไทย ศูนย์บริการ โปรโมชั่น ประกันภัย อุปกรณ์แต่งรถ บริการหลังขาย