****เสียงเตือนติ๊งๆๆๆ....ก่อนสตาร์ทมีความหมาย บอกหรือเตือนอะไรมั้ยครับ...เคยมี2-
แม็ก ยาง ราคาพิเศษ

ผู้เขียน หัวข้อ: ****เสียงเตือนติ๊งๆๆๆ....ก่อนสตาร์ทมีความหมาย บอกหรือเตือนอะไรมั้ยครับ...เคยมี2-  (อ่าน 2277 ครั้ง)

ออฟไลน์ LEO BLAZER

• Newbie
  • *
  • ชอบกด Like+ +0/-0
  • เขาค้อสวิสรีสอร์ท;หาดตื้น คลื่นสวย รีสอร์ท
    • เขาค้อสวิสรีสอร์ท ; หาดตื้นคลื่นสวยรีสอร์ท
****เสียงเตือนติ๊งๆๆๆ....ก่อนสตาร์ทมีความหมาย บอกหรือเตือนอะไรมั้ยครับ...เคยมี2-3ครั้งพอจะบิดแก๊กสุดท้ายเพื่อสตาร์ท  ปรากฏว่าเสียงติ๊งงงงง.......ดังค้างเป็นเสียงต่อเนื่องยาว ต้องบิดกลับแล้วถอดกุญแจออกทิ้งไว้ซักพักค่อยสตาร์ทใหม่จึงโอเค...มีใครเคยเป็นมั้ยครับ

เชฟโรเลต เทรลเบลเซอร์คลับ (Thailand Trailblazer Club) "คลับของคนใจถึง"

ออฟไลน์ suriya

• Global Moderator
  • Hero Member
  • ชอบกด Like+ +4/-0
  • หัดขับ Trailblazer
..เป็นการเตือนว่าทุกระบบกำลังเริ่มทำงานครับ..ทางที่ดีให้เสียงหยุดก่อนแล้วค่อยสตาร์ทครับ

ออฟไลน์ Prathumthong

• Newbie
  • *
ท่านลองคาดเบลล์ก่อนที่จะสตาร์ท แล้วมันจะไม่ดัง

ออฟไลน์ BALL-TBZ

• Jr. Member
  • **
  • ชอบกด Like+ +1/-0
ใช่ครับ เสียงระบบกำลังตรวจสอบ
ผมเองก็รอจนจบแล้วสตาร์ท มันเป็นความเคยชินไปแล้ว

ออฟไลน์ suriya

• Global Moderator
  • ชอบกด Like+ +4/-0
ท่านลองคาดเบลล์ก่อนที่จะสตาร์ท แล้วมันจะไม่ดัง
...อาจเป็นการเตือนผู้ขับให้คาดเข็มขัดก็ได้ครับลองแล้ว..เพราะเชฟมีโครงการว่ารถรุ่นใหม่ต่อไปถ้าไม่คาดเข็มขัดก่อน จะสตาร์ทไม่ติดครับ... 3(--) (-_-))

ออฟไลน์ winai

• **
  น่าจะเป็นการเตือนอยู่ในช่วงเช็คระบบอิเล็กทรอนิกส์เริ่มการทำงานครับ ผมเคยเสียบกุญแจแล้วสตาร์ททันทีปรากฏมีควันขาวออกจากท่อไอเสียช่วงระยะสั้นๆ เครื่องเดินไม่สะดวก คงเกิดจากการเผาไหม้ไม่สมบูรณ์  แต่พอรอเสียงเตือนดับการสตาร์ทเป็นปกติ

ออฟไลน์ suppakit

• **
ผมเข้าใจว่าเป็นเสียงเตือนว่าระบบเซ็นเซอร์ต่างๆ ยังไม่พร้อมทำงานนะครับ ไม่น่าเกี่ยวกับระบบเครื่องยนต์
คือผมใช้รถมา 1 ปีกับอีก 2 เดือน ไม่เคยรอให้เสียงหยุดก่อนสตาร์ทเครื่องยนต์เลยครับ รถก็ยังใช้งานได้เป็นปกตินะครับ
แต่สังเกตดูว่า ถ้าเสียงดังที่ว่ายังไม่หยุด เวลาเราถอยระบบเซ็นเซอร์บอกระยะจะไม่ทำงานครับ แม้แต่การถอยลงจากทางลาด ระบบ Hill ก็จะไม่ทำงานเช่นกันครับ

อันนี้จากประสบการณ์การใช้งานนะครับ อาจจะผิดก็ได้ เพื่อนๆ ท่านอื่นๆ ที่มีข้อมูลก็มาแชร์กันครับ  ^^

ออฟไลน์ LEO BLAZER

• Newbie
  • *
  • เขาค้อสวิสรีสอร์ท;หาดตื้น คลื่นสวย รีสอร์ท
    • เขาค้อสวิสรีสอร์ท ; หาดตื้นคลื่นสวยรีสอร์ท
ขอบคุณทุกท่านที่ใหคำตอบครับ

ออฟไลน์ ตาปี

• Administrator
  • มิตรภาพก้าวไกล หลอมดวงใจชาวเทรลเบรเซอร์ LTZ -3682
รถยนต์ปัจจุบันมีระบบอิเล็กทรอนิคมากมายครับที่ผู้ผลิตให้มา ดังนั้นก่อนที่จะสตาร์ทให้เครื่องยนต์ทำงานก็ควรรอให้ระบบอิเล็กทรอนิคต่างๆพร้อมทำงานเสียก่อน แทบทุกยี่ห้อเมื่อบิดกุญแจไปที่ตำแหน่งพร้อมสตาร์ทจะมีไฟรูปต่างๆโชว์ขึ้นมาที่หน้าปัดประมาณ 5 วินาทีก็หายไป นั่นหมายถึงเครื่องยนต์พน้อมทำงานแล้ว แต่ของเทรลเบลเซอร์นอกจากมีไฟรูปต่างๆโชว์แล้วยังมีเสียงเตือนติ๊งๆ 5 ครั้งพร้อมไฟรูปต่างๆดับด้วย เสียงเตือนดังกล่าวเตือนเพื่อให้รัดเข็มขัดก่อนสตาร์ทและเตือนให้รอไฟรูปต่างๆดับเสียก่อนสตาร์ท  ถ้าเรารัดเข็มขัดก่อนสตาร์ทจะไม่มีเสียงเตือนดังกล่าวเลย แต่ไฟรูปต่างๆจะโชว์ประมาณ 5 วินาทีแล้วดับเช่นเดิม  และหากเราสตาร์ทโดยไม่รัดเข็มขัดจะมีเสียงเตือนทั้งก่อนสตาร์ทและหลังสตาร์ทจำนวน 5 ครั้งเช่นเดียวกัน เพื่อบ่งบอกว่ารถพร้อมที่จะถูกขับเคลื่อนแล้ว และเมื่อรถเคลื่อนแล้วถ้ายังไม่รัดเข็มขัด เมื่อถึงความเร็ว 30 กม./ชม.จะมีเสียงเตือนให้รัดเข็มขัด 30 ครั้ง แล้วจะไม่เตือนอีก แต่บางยี่ห้อ เช่น ฮอนด้า จะเตือนให้รัดเช็มขัด เป็นระยะๆ ตลอด จนกว่าเราจะรัดเข็มขัด ครับ
ได้รู้จักกัน ถือเป็นวาสนา

ออฟไลน์ ป๊าลูก2 (กันดั้มขับ4)

• กันดั้มขับ4 ขอนแก่น
  • มิตรภาพก้าวไกล หลอมดวงใจชาวเทรลเบรเซอร์ TBZ-1512
ทางที่ดี รอให้เสียงเตือนหมด หรือ ไฟบนหน้าจอดับครับ
เป็นการเช็คระบบต่างๆพร้อมไหม
พร้อมเมื่อไหร่ ซิ่งได้เลยครับ
 :wanwan003:
LTZ 2.8 ขับ4 ขาว คันแรกของเมืองหมอแคน
TBZ-1512 Zone5   ขอนแก่นครับ

ออฟไลน์ kai125

• Newbie
  • *
ผมเข้าใจว่าเป็นเสียงเตือนว่าระบบเซ็นเซอร์ต่างๆ ยังไม่พร้อมทำงานนะครับ ไม่น่าเกี่ยวกับระบบเครื่องยนต์
คือผมใช้รถมา 1 ปีกับอีก 2 เดือน ไม่เคยรอให้เสียงหยุดก่อนสตาร์ทเครื่องยนต์เลยครับ รถก็ยังใช้งานได้เป็นปกตินะครับ
แต่สังเกตดูว่า ถ้าเสียงดังที่ว่ายังไม่หยุด เวลาเราถอยระบบเซ็นเซอร์บอกระยะจะไม่ทำงานครับ แม้แต่การถอยลงจากทางลาด ระบบ Hill ก็จะไม่ทำงานเช่นกันครับ

อันนี้จากประสบการณ์การใช้งานนะครับ อาจจะผิดก็ได้ เพื่อนๆ ท่านอื่นๆ ที่มีข้อมูลก็มาแชร์กันครับ  ^^
  วิธีการเช่นนี้เป็นการใช้ที่ผิดครับ จริงอยู่ว่าเมื่อบิดกุญแจก็สตาร์ทได้ทันทีเลย แต่รถยนต์ปัจจุบันนี้มีระบบต่างๆมากมายที่สลับซับซ้อน ต้องตรวจเช๊คระบบของสมองกลก่อนทำการสตาร์ทครับ ต้องบิดกุญแจค้างไว้สักพักเมื่อระบบตรวจสอบเสร็จจึงค่อยสตาร์ทครับ รถยนต์เก๋งผมอายุ 21 ปีแล้วผมก็ทำเช่นนี้เป็นปกติครับ แล้ว จยย.ผมก็เช่นเดียวกัน ผมบิดกุญแจ แล้วรอให้สมองกลตรวจสอบระบบก่อนเช่นกันแล้วจึงทำการสตาร์ทผมเองก็ทำตามคู่มือตลอด ถึงแม้นว่าจะสตาร์ทรถได้เลยก็ตามครับ

ออฟไลน์ XMan3141

• Newbie
  • *
ทางที่ดี รอให้เสียงเตือนหมด หรือ ไฟบนหน้าจอดับครับ
เป็นการเช็คระบบต่างๆพร้อมไหม
พร้อมเมื่อไหร่ ซิ่งได้เลยครับ
 :wanwan003:

ผมก็ทำแบบนี้เหมือนกันครับ รอให้ระบบมันเซ็ตตัวก่อน สมองกลเดี๋ยวนี้ ไม่ใช่อิเล็กทรอนิกส์ธรรมดา แต่เป็นคอมฯ เล็กๆ เลยทีเดียว มีหน่วยความจำด้วย ผมกลัวมันจะจำอะไรที่ไม่ดีๆ แล้วเอาค่าที่ไม่ดีไปใช้

เชฟโรเลต เทรลเบลเซอร์ คลับแห่งประเทศไทย ศูนย์บริการ โปรโมชั่น ประกันภัย อุปกรณ์แต่งรถ บริการหลังขาย