check list ก่อนรับรถเทรลเบลเซอร์

ห้องพูดคุย เชฟโรเลต เทรลเบลเซอร์ (Chevy Trailblazer Club Talk) > Chevy Trailblazer Technical->ปรึกษาทุกปัญหา แบ่งปันทุกประสบการณ์เกี่ยวกับ เชฟโรเลต เทรลเบลเซอร์

check list ก่อนรับรถเทรลเบลเซอร์

(1/8) > >>

arzulga:
check list ก่อนรับรถเทรลเบลเซอร์  เอาพอเป็นแนวทางน่ะครับ

เอาเท่าที่นึกได้ครับ

1.ตรวจโดยรอบ สภาพสี รอยต่อประตู
2.ยางขอบกระจกของประตู้ทั้งสี่บาน
3.เบาะมีรอยขีดข่วนอะไรหรือเปล่า
4.เบาะแถวสอง สาม ลองขยับ พับเก็บดูว่ามีปัญหาอะไรหรือเปล่า
5.ยางขอบประตูหลัง ลองขยับดูหลุดง่ายไหม มีตรงส่วนไหนนูนล้ำเพื่อนหรือเปล่า
6.เครื่องเสียงลองเปิดเล่น ฟังเสียงดูก่อนครับ เช็คลำโพงมีครบตามระบุไหม
7.เปิดดูห้องเครื่องครับ ดูเรียบร้อยดีไหม
8.ก้มดูใต้ท้องรถหน่อยมีน้ำอะไรหยดหรือไม่ ดูช่วงเพลาขับ มีสนิน มีน้ำอะไรเยิ้มหรือเปล่า
9.ช่องแอร์เพดาน แข็งแรงดีไหม (คือลองขยับดู ไม่หลุดง่าย)
10.ทดสอบระบบแอร์ เย็นสม่ำเสมอไหม ทั้งหน้าหลัง เปิดทิ้งไว้สักสิบนาที
11.สตาร์ทเครื่อง ถ้าเป็นไปได้ลองขับรอบศูนย์ดูครับสัก 4-5 รอบสังเกตุมีไรผิดปกติหรือเปล่า
12.กระจก ลองเปิดขึ้นลง ดูครับทั้งสี่บาน ...แต่ถ้าเพิ่งติดฟิมล์มาเขาอาจไม่ให้เปิด
13.ถ้ามีโบรชัวร์ก็ลองไล่เช็คตามโบรชัวร์แต่ละรายการครับ

ใจเย็นๆ ไม่ต้องเกรงใจเซล์ ค่อยเช็คไป มีไรที่คิดว่าไม่ใช่สอบถามเซล์ ถ้าคำตอบไม่เคลียร์หรือมีไรผิดปกติก็แจ้งเซลล์ให้ระบุไว้เลยครับ

ของคุณ Popogooo ที่ กันยายน 12, 2012, 01:31:46 PM
เท่าที่ผมคิดได้มีเท่านี้คับ
ตรวจสอบก่อนรับรถ
1.ยางขอบกระจกทั้ง4 บาน
2.หัวเกียร์ว่าลอกมั้ย
3.ฝาครอบประตูท้ายว่าสนิดมั้ย
4.สายรัดท่ออินเตอร์ในห้องเครื่อง
5.ประตูทั้ง4บานว่าปิดสนิทหรือเท่ากันมั้ย
6.ก้มดูรอยเชื่อมต่างๆใต้ท้องว่ามีสนิมมั้ย
7.เช็คสีตัวรถว่ามีรอยด่างหรือสีบวมมั้ย
8.เช็คการตัดเย็บของเบาะว่าเรียบร้อยมั้ย
9.เช็คลำโพงตัวที่7-8ว่าอยู่ช่วงไหน
10.ให้0ใส่ไฟตัดหมอกหลังให้เลยและเช็คไฟดู
11.เช็คระบบไฟให้สัญญาณต่างๆไฟหน้ารถ
12.เช็คระบบแอร์ทั้งด้านหน้าและหลัง
13.เช็คเครื่องเล่นวิทยุ
14.ลองพับเบาะแถว2แล3ว่าเรียบสนิทกัน
15.เช็คระบบปรับไฟฟ้าที่เบาะคนขับ
16.เช็คยางขอบประตูปิดแล้วเรียบเสมอกัน?
17.เช็คตู้แอร์ประตูหลังว่ามีไอน้ำเกาะ?

spoon:
ขอบคุณค่ะ เดี๋ยวปริ้นเอาไปเช็คเป็นข้อๆพรุ่งนี้เลยค่ะ

mohd.unvee:
ขอบคุณครับ

เรือง:
ขอบคุณครับ พุธนี้ก็จะไปดูตัวก่อนที่จะแต่งของแถมครับ
checklist นี้ดีมากครับเพราะเฉพาะเจาะจงไปที่น้องเทรลโดยตรงเลย

เทพ_เทรล:
 :wanwan003:เยี่ยมไปเลยครับ บางคนกำลังเห่อรถใหม่ เซลล์ว่าไง ว่าตามกัน อยากขับแล้ว เลยอาจลืมตรวจเช็คไป :wanwan012:
เห็นคนสนใจเยอะกันขนาดนี้ ยอดขายเดือนนี้ ไม่รู้เท่าไหร่นะครับ ถึงปลายปี จองแล้วอาจต้องรอรับรถกันนานหลายเดือนแน่เลย (--))

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version