check list ก่อนรับรถเทรลเบลเซอร์
แม็ก ยาง ราคาพิเศษ

ผู้เขียน หัวข้อ: check list ก่อนรับรถเทรลเบลเซอร์  (อ่าน 25361 ครั้ง)

ออฟไลน์ arzulga

• ว่าอย่างไร..ว่าตามกัน..มีให้ทุกอย่างยกเว้น..ตังค์
  • Administrator
  • Hero Member
  • ชอบกด Like+ +1/-0
  • TBZ-1818
check list ก่อนรับรถเทรลเบลเซอร์
« เมื่อ: ตุลาคม 15, 2012, 07:02:21 PM »
  • Publish
  • check list ก่อนรับรถเทรลเบลเซอร์  เอาพอเป็นแนวทางน่ะครับ

เอาเท่าที่นึกได้ครับ

1.ตรวจโดยรอบ สภาพสี รอยต่อประตู
    2.ยางขอบกระจกของประตู้ทั้งสี่บาน
    3.เบาะมีรอยขีดข่วนอะไรหรือเปล่า
    4.เบาะแถวสอง สาม ลองขยับ พับเก็บดูว่ามีปัญหาอะไรหรือเปล่า
    5.ยางขอบประตูหลัง ลองขยับดูหลุดง่ายไหม มีตรงส่วนไหนนูนล้ำเพื่อนหรือเปล่า
    6.เครื่องเสียงลองเปิดเล่น ฟังเสียงดูก่อนครับ เช็คลำโพงมีครบตามระบุไหม
    7.เปิดดูห้องเครื่องครับ ดูเรียบร้อยดีไหม
    8.ก้มดูใต้ท้องรถหน่อยมีน้ำอะไรหยดหรือไม่ ดูช่วงเพลาขับ มีสนิน มีน้ำอะไรเยิ้มหรือเปล่า
    9.ช่องแอร์เพดาน แข็งแรงดีไหม (คือลองขยับดู ไม่หลุดง่าย)
    10.ทดสอบระบบแอร์ เย็นสม่ำเสมอไหม ทั้งหน้าหลัง เปิดทิ้งไว้สักสิบนาที
    11.สตาร์ทเครื่อง ถ้าเป็นไปได้ลองขับรอบศูนย์ดูครับสัก 4-5 รอบสังเกตุมีไรผิดปกติหรือเปล่า
    12.กระจก ลองเปิดขึ้นลง ดูครับทั้งสี่บาน ...แต่ถ้าเพิ่งติดฟิมล์มาเขาอาจไม่ให้เปิด
    13.ถ้ามีโบรชัวร์ก็ลองไล่เช็คตามโบรชัวร์แต่ละรายการครับ

ใจเย็นๆ ไม่ต้องเกรงใจเซล์ ค่อยเช็คไป มีไรที่คิดว่าไม่ใช่สอบถามเซล์ ถ้าคำตอบไม่เคลียร์หรือมีไรผิดปกติก็แจ้งเซลล์ให้ระบุไว้เลยครับ

ของคุณ Popogooo ที่ กันยายน 12, 2012, 01:31:46 PM
    เท่าที่ผมคิดได้มีเท่านี้คับ
    ตรวจสอบก่อนรับรถ
    1.ยางขอบกระจกทั้ง4 บาน
    2.หัวเกียร์ว่าลอกมั้ย
    3.ฝาครอบประตูท้ายว่าสนิดมั้ย
    4.สายรัดท่ออินเตอร์ในห้องเครื่อง
    5.ประตูทั้ง4บานว่าปิดสนิทหรือเท่ากันมั้ย
    6.ก้มดูรอยเชื่อมต่างๆใต้ท้องว่ามีสนิมมั้ย
    7.เช็คสีตัวรถว่ามีรอยด่างหรือสีบวมมั้ย
    8.เช็คการตัดเย็บของเบาะว่าเรียบร้อยมั้ย
    9.เช็คลำโพงตัวที่7-8ว่าอยู่ช่วงไหน
    10.ให้0ใส่ไฟตัดหมอกหลังให้เลยและเช็คไฟดู
    11.เช็คระบบไฟให้สัญญาณต่างๆไฟหน้ารถ
    12.เช็คระบบแอร์ทั้งด้านหน้าและหลัง
    13.เช็คเครื่องเล่นวิทยุ
    14.ลองพับเบาะแถว2แล3ว่าเรียบสนิทกัน
    15.เช็คระบบปรับไฟฟ้าที่เบาะคนขับ
    16.เช็คยางขอบประตูปิดแล้วเรียบเสมอกัน?
    17.เช็คตู้แอร์ประตูหลังว่ามีไอน้ำเกาะ?

เชฟโรเลต เทรลเบลเซอร์คลับ (Thailand Trailblazer Club) "คลับของคนใจถึง"

ออฟไลน์ spoon

• Newbie
    • *
    • ชอบกด Like+ +0/-0
    • หัดขับ Trailblazer
    Re: check list ก่อนรับรถเทรลเบลเซอร์
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2012, 07:05:18 PM »
  • Publish
  • ขอบคุณค่ะ เดี๋ยวปริ้นเอาไปเช็คเป็นข้อๆพรุ่งนี้เลยค่ะ

ออฟไลน์ mohd.unvee

• Sr. Member
    • TBZ 2016 ปืนใหญ่พลัดถิ่นฺ
    Re: check list ก่อนรับรถเทรลเบลเซอร์
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2012, 07:17:00 PM »
  • Publish
  • ขอบคุณครับ
    "ถ้าจะอ่อน อ่อนให้เห็นเป็นเส้นไหม ผูกพยัคฆ์เอาไว้โขยกเฆี่ยน
    ถ้าจะแข็ง แข็งให้เป็นเช่นวิเชียร จะได้เจียรแก้วกระจกดูเพลินตา"

ออฟไลน์ เรือง

• Full Member
    « ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2012, 08:19:36 PM »
  • Publish
  • ขอบคุณครับ พุธนี้ก็จะไปดูตัวก่อนที่จะแต่งของแถมครับ
    checklist นี้ดีมากครับเพราะเฉพาะเจาะจงไปที่น้องเทรลโดยตรงเลย

ออฟไลน์ เทพ_เทรล

• เจ้าม้าดำ
    • มิตรภาพก้าวไกล หลอมดวงใจชาวเทรลเบลเซอร์ TBZ-2515
    « ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2012, 09:51:35 PM »
  • Publish
  •  :wanwan003:เยี่ยมไปเลยครับ บางคนกำลังเห่อรถใหม่ เซลล์ว่าไง ว่าตามกัน อยากขับแล้ว เลยอาจลืมตรวจเช็คไป :wanwan012:
    เห็นคนสนใจเยอะกันขนาดนี้ ยอดขายเดือนนี้ ไม่รู้เท่าไหร่นะครับ ถึงปลายปี จองแล้วอาจต้องรอรับรถกันนานหลายเดือนแน่เลย (--))

ออฟไลน์ ควร_เบญจ

• เหยี่ยวดำ ลุ่มน้ำเค็ม
    • TBZ-6666
    « ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2012, 09:54:07 PM »
  • Publish
  • ไม่ได้ตรวจไรเลย มัวแต่ตื่นเต้นอ่ะ 5555555 9(--)
    เซียนหัดส่อง กล้องพึ่งซื้อ

นิยมพระเครื่อง เหรียญคณาจารย์ มาตรฐานสากล

ออฟไลน์ Gaizer

• Sr. Member
    • ไปให้สุด.....แล้วหยุดที่คำว่าพอ
    « ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2012, 10:29:00 PM »
  • Publish
  • ขอเพิ่มเติมจากปัญหาที่นึกออกมาในรู้มาจากในบอร์ด trailblazer แห่งนี้
    เริ้มจากอย่าเพิ่งไปเซ็นต์รับรถ หรือ ตามเซลล์ไปใน office บอกขอดูรถก่อนให้เรียบร้อย
    1.พรมปูรถยนต์ด้านขาซ้ายคนขับ มันสั้นไปให้แก้ไขจะทำยังไงก็แล้วแต่
    2.เช็คเบรค เหยียบเบรคย้ำๆดู ว่ามันผิดปกติไหม (เช่นลื่นจนปิดปกติ)
    3.โช้ค 4 ด้าน เปิดฝากระโปรงขย่ม กด ว่ามีเสียงดังไหม
    4.สายอ่อนเบรคทั้ง 4 ล้อ แน่นหรือไม่ ถ้าขยับแก้ไขด่วน
    5.เปิดไฟหน้าทุกดวง แล้วนั่งดูที่ไฟหน้าว่าแสงไฟ สั่นหรือไม่
    6.สลักพลาสติกช่องมือดึงประตู / เพดานห้องโดยสารเปื้อนทำความสะอาดด้วย
    7.รอยขูดของการเก็บงานที่เนื้อฟิลม์ ถ้าบดบังทัศนวิสัยในการขับรถแก้เซลล์ด้วย
    8.ระบบแอร์ เปิดให้ความเย็นแรงสุด ฮีตเตอร์ร้อนสุด ทำงานปกติหรือไม่
    9.หักพวงมาลัยซ้าย-ขวา สุด มึเสียงดังหรือไม่
    10.ยางขอบกระจกถ้าอ้างแหกออกแล้ว ให้แก้ไขติดกาวให้เรียบร้อย
    11.ทวงสาย mini usb อ้างไปเลยของคนนั้นยังแถมเลย ถ้าเค้าไม่แถมผมไม่ถามดูหรอก
    อย่าเพิ่งรีบร้อนขับรถวนแถวหน้าศูนย์สักรอบสองรอบ ทดสองเบรคย้ำๆ ยึกๆ ว่าถ้าเบรคโดยกระทันหันมั่นใจเอาอยู่ถ้าเรียบร้อยไม่มีปัญหากลับบ้าน โชคดีครับ

ออฟไลน์ ddt53

• Jr. Member
    • **
    « ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2012, 10:38:37 PM »
  • Publish
  • ต้องเอาเสื่อไปด้วยแล้วละครับ ต้องดูเพียบเลย  :wanwan019:

ล้อเล่นนะครับแต่เอาเสื่อไปด้วยดีก่วา อิอิ

ออฟไลน์ นายจรูญ วิศวสกุล

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2012, 02:40:53 PM »
  • Publish

•  :wanwan020:
    ขอบคุณครับ
     :wanwan018:

ออฟไลน์ เรือง

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2012, 05:47:04 PM »
  • Publish
  • ไม่ได้ตรวจไรเลย มัวแต่ตื่นเต้นอ่ะ 5555555 9(--)
    เหมียนกันครับ เตรียม checklist ไปอย่างดีสุดท้ายไม่ได้เปิดเช็คเลยครับมัวแต่ฟังเซลอธิบายวิธีใช้อุปกรณต่างๆ
    จบแล้วได้เวลายามดีก็ขับออกมาเลย

ออฟไลน์ dolla TBZ-87

• เพื่อนเป็นแล้วรักษาไม่หาย
    « ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2012, 09:02:22 PM »
  • Publish
  •  :wanwan017: ขอบคุณครับ ...แฮะๆๆ ไม่ได้เช็คเลยอ่ะ
    ตอบได้เท่าที่รู้เพราะผมไม่ใช่ช่าง และผมไม่ได้ขายของนะครับ..<<<<<

ออฟไลน์ Congto

• **
    • หมีดำ Trailblazer
    « ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2012, 10:39:16 AM »
  • Publish
  • ถามไว้เป็น แนวทาง ครับ หากเจอ โช๊ค ดัง  จะเปลี่ยน คัน หรือ ซ่อม ครับ เพราะ ฤกษ์ดีมีน้อย ครับ

ออฟไลน์ nanana

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2012, 01:28:10 PM »
  • Publish
  • เติมให้อีกข้อ นึง ครับ เช็คประตุหน้าหลังปิดแล้วเรียบเสมอ กันมั๊ย สังเกตุกรอบ กระจกด้านบน

ออฟไลน์ Wichan

• Global Moderator
    • ชอบกด Like+ +2/-0
    • TBZ-9669
    « ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2012, 01:33:43 PM »
  • Publish
  • ขอบคุณครับ...
    เอาจริงๆเข้า ก็รับๆไปก่อน เดี่ยวค่อยเคลมทีหลัง..
    บอกคนทั้งหมู่บ้านไปหมดแล้ว ว่าจะไปถอยป้ายแดง... :wanwan009:
    มีหมาเป็นเพื่อน....   ดีกว่ามีเพื่อนหมาๆ
    www.tawanoakbangkaew.com

ออฟไลน์ นโม

• **
    « ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 08, 2013, 11:10:06 PM »
  • Publish
  • เปิดฝากระโปรงดูน๊อตที่ยึดกันชนและแผงหน้าด้วยจ้าว่ามีครบไหมโดนมาแล้วไม่มีซักตัวเลย 10 ตัวโบ่เบ๋เลยเปิ
    คน 3 หมา 2 กับน้องเบลไปไหนไปกัน
    Handydog Shop

ออฟไลน์ tongkw

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 18, 2013, 11:50:07 AM »
  • Publish
  •  9:--))อยากทราบตำแหน่งลำโพงตัวที่ 7 - 8 ครับ  มันอยู่ตรงไหน

• **
    « ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2013, 09:06:53 PM »
  • Publish
  • รถที่ผ่านการใช้งานมาแล้ว(ให้ผู้อื่นลองขับ กับ ขับมาจากโรงงานโดยไม่ขนส่งด้วยเทลเลอร์) ดูอย่างไร ครับ
    ไม่ทราบ ว่าทางศูนย์เขาสามารถรีเซต เลขไมล์ ได้หรือไม่ ครับ 

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2013, 07:10:11 AM »
  • Publish
  • 9:--))อยากทราบตำแหน่งลำโพงตัวที่ 7 - 8 ครับ  มันอยู่ตรงไหน

อยู่บนฝ้าเพดานเหนือศรีษะคนขับครับ

ตอบได้เท่าที่รู้เพราะผมไม่ใช่ช่าง และผมไม่ได้ขายของนะครับ..<<<<<

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2013, 07:17:37 AM »
  • Publish
  • รถที่ผ่านการใช้งานมาแล้ว(ให้ผู้อื่นลองขับ กับ ขับมาจากโรงงานโดยไม่ขนส่งด้วยเทลเลอร์) ดูอย่างไร ครับ
    ไม่ทราบ ว่าทางศูนย์เขาสามารถรีเซต เลขไมล์ ได้หรือไม่ ครับ

ปกติรถที่ขนส่งออกจากโรงงานไปยังโชว์รูมจะใช้รถเทลเลอร์ขนไปครับ

ยกเว้นรถจากโชว์รูมไปส่งให้ลูกค้าที่ไม่ได้ไปรับรถเองเซลล์ก็จะขับไปส่ง

ให้ครับ เลขไมล์สามารถปรับแต่งได้ครับ เรื่องดูรถว่าผ่านการใช้งานมาแล้ว

หรือยังดูยากมาครับหากใช้งานมาไม่มาก

• **
    « ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2013, 07:54:08 AM »
  • Publish

ปกติรถที่ขนส่งออกจากโรงงานไปยังโชว์รูมจะใช้รถเทลเลอร์ขนไปครับ

ยกเว้นรถจากโชว์รูมไปส่งให้ลูกค้าที่ไม่ได้ไปรับรถเองเซลล์ก็จะขับไปส่ง

ให้ครับ เลขไมล์สามารถปรับแต่งได้ครับ เรื่องดูรถว่าผ่านการใช้งานมาแล้ว

หรือยังดูยากมาครับหากใช้งานมาไม่มาก

ถ้าขับมาจากมาจากโชว์รูม มาส่งผม ยัง OK ครับ แต่นี่ เซล โทรมาบอก ว่ายังไม่ถึงคิวเทลเลอร์ ส่ง ถ้ารอ จะเลยวันที่นัดรับรถ เลยจะให้พนักงานไปขับมาจากระยอง ไม่รู้ คิดได้งัย ผมเจอ เหตุการณ์ แบบนี้ กับ เซล 2 ครั้งแล้ว ครั้งแรก เรื่องนัด test drive ไปแล้วไม่มีรถ นี่ขนาดผมเปลี่ยน ศูนย์ แล้วนะ 
    กำหนดวันที่จะออกไว้เลยมีอันต้องเลื่อน

เชฟโรเลต เทรลเบลเซอร์ คลับแห่งประเทศไทย ศูนย์บริการ โปรโมชั่น ประกันภัย อุปกรณ์แต่งรถ บริการหลังขาย