เบรคพวงมาลัยสั่นสู้มือจริงๆ
แม็ก ยาง ราคาพิเศษ

ผู้เขียน หัวข้อ: เบรคพวงมาลัยสั่นสู้มือจริงๆ  (อ่าน 4145 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nippon

• Jr. Member
  • **
  • ชอบกด Like+ +0/-0
  • หัดขับ Trailblazer
เบรคพวงมาลัยสั่นสู้มือจริงๆ
« เมื่อ: ตุลาคม 27, 2014, 11:16:53 PM »
  • Publish
  •  :wanwan044:ไปเข้าศูนย์ฯ ตรวจเช็คจานเบรค ผ้าเบรค ช่างบอกว่าปกติ เป็นเพราะแก้มยางรถยนต์อาจจะสึก (รถล็อตแรก 2555 ครับ) วิ่งได้ 57,400 กม. จึงสลับล้อ ตั้งศูนย์ถ่วงล้อ เสร็จสรรพ  ขับรถออกจากศูนย์ สุดท้ายก็ไม่หาย สั่นเหมือนเดิม ต้องเปลี่ยนยางใหม่ 4 เส้น จะหายสั่นไหมครับ ขอความคิดเห็นจากสมาชิกผู้รู้หน่อยครับ

เชฟโรเลต เทรลเบลเซอร์คลับ (Thailand Trailblazer Club) "คลับของคนใจถึง"

ออฟไลน์ Gasbi

• **
    Re: เบรคพวงมาลัยสั่นสู้มือจริงๆ
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2014, 06:07:03 AM »
  • Publish
  • :wanwan044:ไปเข้าศูนย์ฯ ตรวจเช็คจานเบรค ผ้าเบรค ช่างบอกว่าปกติ เป็นเพราะแก้มยางรถยนต์อาจจะสึก (รถล็อตแรก 2555 ครับ) วิ่งได้ 57,400 กม. จึงสลับล้อ ตั้งศูนย์ถ่วงล้อ เสร็จสรรพ  ขับรถออกจากศูนย์ สุดท้ายก็ไม่หาย สั่นเหมือนเดิม ต้องเปลี่ยนยางใหม่ 4 เส้น จะหายสั่นไหมครับ ขอความคิดเห็นจากสมาชิกผู้รู้หน่อยครับ

ถ้าเป็นดังที่ว่า .......เป็นเพราะแก้มยางรถยนต์อาจจะสึก (รถล็อตแรก 2555 ครับ) หรือมีปัญหาเกี่ยวกับยางล้อ พวงมาลัยต้องสั่นตลอดเวลาครับ
    งานนี้อย่าเพิ่งเปลี่ยนยางครับทดลองตรวจสิ่งที่สำคัญอันดับ 2และ3 ก่อน คือแร็ค(ที่ติดกับระบบเลี้ยวล้อครับ) ว่ามีการหลวมคลอนหรือไม่ อีกอย่างก็เบรคครับให้ช่างตรวจเบรคหน้าดูอาจมีปัญหาที่จุดนี้ครับ

ผมเคยเจอปัญหาเเบบเดียวกันคือเบรคแล้วพวงมาลัยสั่น ตั้งศูนย์ถ่วงล้อ แล้วไม่หาย สุดท้ายช่างถอดเปลี่ยนผ้าดิสเบรคหน้าทั้งสองล้อ จบครับ!!อาการต่างๆหายเลยรถขับปรกติทุกอย่าง  งานนี้ก็ไม่ต้องเจียรจานเบรคด้วยนะ

ออฟไลน์ rat

• Newbie
    • *
    Re: เบรคพวงมาลัยสั่นสู้มือจริงๆ
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2014, 08:45:47 AM »
  • Publish
  • มาเก็บข้อมูลที่ดีๆ...ครับ 3(--)

• **
    « ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2014, 09:49:46 AM »
  • Publish

• ถ้าเป็นดังที่ว่า .......เป็นเพราะแก้มยางรถยนต์อาจจะสึก (รถล็อตแรก 2555 ครับ) หรือมีปัญหาเกี่ยวกับยางล้อ พวงมาลัยต้องสั่นตลอดเวลาครับ
    งานนี้อย่าเพิ่งเปลี่ยนยางครับทดลองตรวจสิ่งที่สำคัญอันดับ 2และ3 ก่อน คือแร็ค(ที่ติดกับระบบเลี้ยวล้อครับ) ว่ามีการหลวมคลอนหรือไม่ อีกอย่างก็เบรคครับให้ช่างตรวจเบรคหน้าดูอาจมีปัญหาที่จุดนี้ครับ

ผมเคยเจอปัญหาเเบบเดียวกันคือเบรคแล้วพวงมาลัยสั่น ตั้งศูนย์ถ่วงล้อ แล้วไม่หาย สุดท้ายช่างถอดเปลี่ยนผ้าดิสเบรคหน้าทั้งสองล้อ จบครับ!!อาการต่างๆหายเลยรถขับปรกติทุกอย่าง  งานนี้ก็ไม่ต้องเจียรจานเบรคด้วยนะ

[/quote]
    ขอบพระคุณมากครับ

ออฟไลน์ ตาปี

• Administrator
    • Hero Member
    • ชอบกด Like+ +1/-0
    • มิตรภาพก้าวไกล หลอมดวงใจชาวเทรลเบรเซอร์ LTZ -3682
    « ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2014, 10:39:25 AM »
  • Publish
  • อาการสั่นสู้มือ ถ้าเป็นอย่างอื่นสั่นก็อาจเป็นสิ่งดี แต่ถ้าเป็นพวงมาลัยสั่นก็ไม่ดีแน่ สาเหตุอาจมาจาก 3 ประการ 1.ระบบเบรค จะสั่นเฉพาะเวลาเบรคและจะมีอาการสั่นสู้เท้าที่แป้นเบรคด้วย การแก้ไข เช็คจานเบรคอาจเป็นร่องไม่สม่ำเสมอ ต้องเจียร์จานเบรค  2.ล้อหรือยาง มักจะสั่นในช่วงความเร็ว 100-110 ขึ้นไป การแก้ไข ถ้าเป็นที่ล้อให้ถ่วงล้อ ถ้าถ่วงโดยระบบจี้ก็จะดีครับ ถ้าเป็นที่ยาง เข่นยางบวม หรือหน้ายางสึกไม่เท่ากัน ก็คงต้องเปลี่ยนยางและเช็คช่วงล่างด้วย ไม่งั้นยางใหม่ก็จะมีอาการเหมือนเดิมอีก 3.ระบบพวงมาลัย อันนี้จะสั่นแทบจะในทุกความเร็ว  ลองตรวจสอบในแต่ละสาเหตุดูครับ
    ได้รู้จักกัน ถือเป็นวาสนา

ออฟไลน์ t_k_kung

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2014, 11:25:23 AM »
  • Publish
  • เบรคแล้วสั่นผมว่าจานเบรคคดนะครับ ต้องเจียจาน เคยใช้ HONDA อาการแบบนี้เจียจานหายวับเลยครับ

• **
    « ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2014, 04:00:15 PM »
  • Publish
  • อาการสั่นสู้มือ ถ้าเป็นอย่างอื่นสั่นก็อาจเป็นสิ่งดี แต่ถ้าเป็นพวงมาลัยสั่นก็ไม่ดีแน่ สาเหตุอาจมาจาก 3 ประการ 1.ระบบเบรค จะสั่นเฉพาะเวลาเบรคและจะมีอาการสั่นสู้เท้าที่แป้นเบรคด้วย การแก้ไข เช็คจานเบรคอาจเป็นร่องไม่สม่ำเสมอ ต้องเจียร์จานเบรค  2.ล้อหรือยาง มักจะสั่นในช่วงความเร็ว 100-110 ขึ้นไป การแก้ไข ถ้าเป็นที่ล้อให้ถ่วงล้อ ถ้าถ่วงโดยระบบจี้ก็จะดีครับ ถ้าเป็นที่ยาง เข่นยางบวม หรือหน้ายางสึกไม่เท่ากัน ก็คงต้องเปลี่ยนยางและเช็คช่วงล่างด้วย ไม่งั้นยางใหม่ก็จะมีอาการเหมือนเดิมอีก 3.ระบบพวงมาลัย อันนี้จะสั่นแทบจะในทุกความเร็ว  ลองตรวจสอบในแต่ละสาเหตุดูครับ
    เบรคแล้วสั่นผมว่าจานเบรคคดนะครับ ต้องเจียจาน เคยใช้ HONDA อาการแบบนี้เจียจานหายวับเลยครับ
    ขอบพระคุณมากครับ ที่ทุกท่านในคลับให้คำแนะนำและเป็นที่ปรึกษามาโดยตลอด ทุกความเห็นเป็นประโยชน์อย่างยิ่งครับ ช่างที่ศูนย์บางแห่ง ไม่มีความรู้หรือประสบการณ์เท่าสมาชิกในคลับเราด้วยซ้ำ ตกลง ณ วันนี้ เอาคำตอบไปบอกช่างว่า เป็นเพราะอันโน้น อันนี้ไหม สุดท้ายครับ เป๊ะเลย! เจียรจานเบรคคู่หน้า ครับผม  อาการหายราวปลิดทิ้ง ขับนุ่มนวล สบาย  ก็เลยถามสาเหตุกับช่าง " หน้าฝนรถออกไปทำงานทุกวันใช่ไหม...ครับ  กลับจากทำงาน ฉีดน้ำล้างโคลนตมเลยใช่ไหม....ครับ "  เพราะความไม่รู้ครับ...ต้องรอให้อุณหภูมิปกติ ค่อยทำความสะอาดครับ ความร้อนกระทบความเย็นกะทันหันบ่อยๆ   ทำให้จานเบรคคดหรือดุ้งได้ครับ     

ออฟไลน์ winai

• **
    « ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2014, 07:32:19 PM »
  • Publish
  •   อาการเดียวกันครับ ผมเจียรตั้งแต่ปีแรกที่ออกมาหายสนิท ไม่ได้ถามช่างมันเป็นเพราะอะไร เข้ามาอ่านตลอดไม่มั่นใจเลยไม่กล้าแนะนำ
    เป็นลักษณะเดียวกัน ในการเดินทางไปกลับทำงานรถค่อนข้างจะลุยเปื้อนขี้โคลนประจำ ด้วยความสะอาดพอรถจอดฉีดน้ำล้างล้อและช่วงล่างค่อนข้างบ่อย อ่านแล้วได้ความรู้มากมาย อย่างน้อยก็มีความรู้ไปคุยกับช่างเวลาเกิดปัญหากับรถเราไม่ต้องเป็นรถทดลอง   :wanwan017:

ออฟไลน์ Wichan

• Global Moderator
    • ชอบกด Like+ +2/-0
    • TBZ-9669
    « ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2014, 10:01:52 PM »
  • Publish
  • ร่วมแชร์ด้วยครับ อาการเดียวกัน...แต่ต่างสาเหตุกันครับ...
    http://www.thailandtrailblazerclub.com/index.php/topic,2940.msg41020.html#msg41020
    มีหมาเป็นเพื่อน....   ดีกว่ามีเพื่อนหมาๆ
    www.tawanoakbangkaew.com

ออฟไลน์ สราลี

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2014, 12:50:18 PM »
  • Publish
  • ผมก็เป็น ตอนแรกนึกว่าเกิดจากการใส่แม๊กใหม่ เปลี่ยนยางใหม่ พอเจียรจานเบรคใหม่ หายครับ ไม่ต้องเสียตังค์เปลี่ยนยางครับ

ออฟไลน์ suriya

• Global Moderator
    • ชอบกด Like+ +4/-0
    « ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2014, 03:46:05 PM »
  • Publish
  • +_×÷..ช่วยปักหมุดกระทู่นี้ไว้ด้วยครับท่านผู้คุม 3(--) 3(--)

ออฟไลน์ ควร_เบญจ

• เหยี่ยวดำ ลุ่มน้ำเค็ม
    • Administrator
    • TBZ-6666
    « ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2014, 03:05:48 PM »
  • Publish
  • เรื่องสั่นนี่ปัญหาใหญ่เลย มีถามกันบ่อย กระทู้นี้ให้คำตอบดีมากครับ  (-_-)) (-_-)) (-_-))
    เซียนหัดส่อง กล้องพึ่งซื้อ

นิยมพระเครื่อง เหรียญคณาจารย์ มาตรฐานสากล

ออฟไลน์ bymanshop

• MAN SHOP BY MEE
      • www.bymanshop.com
    « ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 19, 2016, 02:02:58 PM »
  • Publish
  • หายหรือยังครับเข้ามาให้ช่วยดูให้ได้ครับ
    MAN BY MAN SHOP Co.,Ltd.
    www.bymanshop.com
    www.facebook.com/BYMANSHOP
    Email: bymanshop@bymanshop.com
    สอบถามรายละเอียดได้ที่ 081-8055549 line manshopbymee (หมี)

เชฟโรเลต เทรลเบลเซอร์ คลับแห่งประเทศไทย ศูนย์บริการ โปรโมชั่น ประกันภัย อุปกรณ์แต่งรถ บริการหลังขาย