ท่ออินเตอร์คูลเลอร์
แม็ก ยาง ราคาพิเศษ

ผู้เขียน หัวข้อ: ท่ออินเตอร์คูลเลอร์  (อ่าน 11472 ครั้ง)

ออฟไลน์ nanana

• Full Member
  • ชอบกด Like+ +0/-0
  • หัดขับ Trailblazer
ท่ออินเตอร์คูลเลอร์
« เมื่อ: กันยายน 21, 2014, 11:28:42 AM »
  • Publish
  • สมาชิกท่านใดเคยถอดท่ออินเตอร์ข้างแบตเตอรรี่บ้าง จะมีน้ำมันเครื่องหยดออกมาจากปลายท่อครับ
    ของ ใครเป็นบ้างครับ

เชฟโรเลต เทรลเบลเซอร์คลับ (Thailand Trailblazer Club) "คลับของคนใจถึง"

ออฟไลน์ o_scania

• Newbie
    • *
    มีคราบน้ำมันรั่วออกข้างเทอร์โบ
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 21, 2014, 09:22:16 PM »
  • Publish
  • ของผมเจอรั่วออกข้างเทอร์โบเลยครับ ลองถอดท่อยางที่ออกจากอินเตอร์ก็มีคราบน้ำมัน เข้าศูนไปเค้าเปลี่ยนท่ออากาศให้ใหม่(ท่อเข้าหม้อกรองอากาศ) เค้าบอกว่าเป็นแค่ไอน้ำมัน กำลัง งง อยู่เหมือนกันครับ ไม่ทราบว่าท่านอื่นเป็นเหมือนกันรึเปล่า
    « แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 21, 2014, 10:15:11 PM โดย o_scania »

ออฟไลน์ Gasbi

• Jr. Member
    • **
    Re: มีคราบน้ำมันรั่วออกข้างเทอร์โบ
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 22, 2014, 06:51:53 AM »
  • Publish
  • ของผมเจอรั่วออกข้างเทอร์โบเลยครับ ลองถอดท่อยางที่ออกจากอินเตอร์ก็มีคราบน้ำมัน เข้าศูนไปเค้าเปลี่ยนท่ออากาศให้ใหม่(ท่อเข้าหม้อกรองอากาศ) เค้าบอกว่าเป็นแค่ไอน้ำมัน กำลัง งง อยู่เหมือนกันครับ ไม่ทราบว่าท่านอื่นเป็นเหมือนกันรึเปล่า

เป็นเหมือนกันครับแต่น้อยกว่า  ผมเข้าใจว่าน้ำมันเครื่องซึมออกได้ตรงแกนเทอร์โบ
    แต่ทำไมเขาเปลี่ยนท่ออากาศให้มันคนละเรื่องกันนี่ 

Re: ท่ออินเตอร์คูลเลอร์
    « ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 22, 2014, 08:48:27 AM »
  • Publish
  • ถามร้านที่่ทำเทอร์โบแล้ว ช่างบอกว่าปกติเพราะ
    ไอน้ำมันเครื่องจากฝาครอบวาล์วมาต่อกับท่อกรองอากาศ
    เพื่อนำกลับไปเผาไหม้อีกครั้งทำให้เทอร์โบดูดเอาไอน้ำมันเข้าไปด้วย
    ลองอ่านในกระทู้ท่ออินเตอร์แตกดูครับเห็นมีอธิบายไว้
    น่าจะทำถังดักไอน้ำมันน่าจะดี

ออฟไลน์ ANNOP NHB

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 22, 2014, 07:28:45 PM »
  • Publish
  • ไอน้ำมันที่ปากท่อน่าจะปรกติครับ แต่ที่ทางเข้า turbo ไม่ใช่เกิดจากคุณภาพท่อ และเวลาประกอบครับ ขันสกรู
    เข็มขัดไม่แน่นครับ เวลาขับ ขยับตัวแล้วรั่วครับ ปัญหานี้ผมเจอมาครับ เปลี่ยนอันที่สอง จบปัญหานี้ ตอนแรกบอก turbo พังผมว่าไม่ใช่ สุดท้ายยอมเปลี่ยนท่อให้อีกครั้ง หายหมดปัญหา

ออฟไลน์ ANNOP NHB

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 22, 2014, 07:30:12 PM »
  • Publish
  •  (9:--)ไอน้ำมันที่ปากท่อน่าจะปรกติครับ แต่ที่ทางเข้า turbo ไม่ใช่เกิดจากคุณภาพท่อ และเวลาประกอบครับ ขันสกรู
    เข็มขัดไม่แน่นครับ เวลาขับ ขยับตัวแล้วรั่วครับ ปัญหานี้ผมเจอมาครับ เปลี่ยนอันที่สอง จบปัญหานี้ ตอนแรกบอก turbo พังผมว่าไม่ใช่ สุดท้ายยอมเปลี่ยนท่อให้อีกครั้ง หายหมดปัญหา

ออฟไลน์ Arm TBZ-1986

• Global Moderator
    • Hero Member
    • ความคิดเปลี่ยน ชีวิตก็เปลี่ยน
    « ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 23, 2014, 12:39:04 PM »
  • Publish
  • มาเก็บข้อมูล

ออฟไลน์ o_scania

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 24, 2014, 12:57:31 PM »
  • Publish
  • ไอน้ำมันที่ปากท่อน่าจะปรกติครับ แต่ที่ทางเข้า turbo ไม่ใช่เกิดจากคุณภาพท่อ และเวลาประกอบครับ ขันสกรู
    ขอบคุณครับ ต้องรอดูสักระยะ

ออฟไลน์ แน๊ท

• TBZ-191
    « ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 24, 2014, 01:43:11 PM »
  • Publish
  • มี2วิธีครับ
    1.ติดตั้งท่อดักไอน้ำมัน
    2.ต่อท่อทิ้งลงใต้ท้องรถเลย
    เห็นโคโรทำกันวิธีที่2กันเยอะครับ ว่าจะทำอยู่ (-_-))

ออฟไลน์ Art-v6

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 24, 2014, 06:52:20 PM »
  • Publish
  • ถ้าวิธีี่สองไอนำ้มันที่ฝามันจะไม่ทำให้ใต้ท้องรถกระจายหรือครับพี่

ออฟไลน์ wasan

• Sr. Member
    • TBZ 451
    « ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 25, 2014, 08:16:50 AM »
  • Publish
  • วิธีที่ 1 น่าจะดีกว่านะครับ ผมก็กะว่าจะไปหาถังดักไอมาใส่เหมือนกัน รอว่างหน่อย

ออฟไลน์ แน๊ท

• TBZ-191
    « ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 25, 2014, 11:15:16 PM »
  • Publish
  • ถ้าวิธีี่สองไอนำ้มันที่ฝามันจะไม่ทำให้ใต้ท้องรถกระจายหรือครับพี่
    มันเป็นแค่ไอครับมันไม่ได้เยอะขนาดนั้น ถ้ามันจับตัวกันนานๆก็จะเป็นหยดน้ำมัน (-_-))

ออฟไลน์ WORAWIT

• Nice to meet U
    « ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 26, 2014, 09:07:24 AM »
  • Publish
  • ต้องไปดูของตัวเองบ้างแล้วครับ

ออฟไลน์ ขนมเค้ก

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 26, 2014, 09:26:36 AM »
  • Publish
  •  :wanwan020:เป็นเรื่องปรกติครับรถผมก็เป็นครับตอนนี้เปลี่ยนท่ออินเตอร์เป็นท่ออลูมิเนียมแล้วตอนแรกถอดมามีน้ำกับนำ้มันเครื่องผสมกันเลยครับ เป็นทุกยี่ห้อครับ ในรถมอเตอร์ไซค์ก็ยังมีเลยครับ น่าจะเป็นท่อระบายอาศที่มาพร้อมกับไอน้ำมันเครื่องที่ฝาวาวล์ น่าจะช่วยลดแรงดันภายในเครื่องนะครับ ผิดถูกยังไงช่วยแนะนำด้วยนะครับ
    แอบแซงเพราะแรงน้อย

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 26, 2014, 12:42:07 PM »
  • Publish
  • เปลี่ยนเป็นท่ออลูมิเนียมดัดทั้งชุดราคาเท่าไหร่ครับ
    ผมดูๆอยู่เหมือนกันจะสั่งมาใส่เอง

ออฟไลน์ ขนมเค้ก

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 27, 2014, 01:20:01 AM »
  • Publish
  • เปลี่ยนเป็นท่ออลูมิเนียมดัดทั้งชุดราคาเท่าไหร่ครับ
    ผมดูๆอยู่เหมือนกันจะสั่งมาใส่เอง
    4500 ครับสนใจคุยกันได้ครับ
    แอบแซงเพราะแรงน้อย

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 27, 2014, 10:57:56 AM »
  • Publish
  • ของflex  รึปล่าวครับ รวมถึงเคล็มรัดท่อด้วย  กรองเปลื่อยใส่แล้วมีปัญหาอะไรบ้าง น่าสนใจครับ

ออฟไลน์ kajon

• Newbie
    • *
    • ขับ Trailblazer ....แล้ว
    « ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2017, 10:56:14 AM »
  • Publish
  • เปลี่ยนแล้ว ได้ สวย เย็น รอบมานิ่งๆ กับ เสียตัวครับ

เชฟโรเลต เทรลเบลเซอร์ คลับแห่งประเทศไทย ศูนย์บริการ โปรโมชั่น ประกันภัย อุปกรณ์แต่งรถ บริการหลังขาย