เทเลเบเซอร์ 2.8 200 แรงม้า วิ่งได้7000 กม น้ำมันเครื่องขาดต้องเติม 1.8 ลิตร
แม็ก ยาง ราคาพิเศษ

ผู้เขียน หัวข้อ: เทเลเบเซอร์ 2.8 200 แรงม้า วิ่งได้7000 กม น้ำมันเครื่องขาดต้องเติม 1.8 ลิตร  (อ่าน 2951 ครั้ง)

ออฟไลน์ niran

• Newbie
  • *
  • ชอบกด Like+ +0/-0
  • หัดขับ Trailblazer
   โคโลราโด 2012 คลับ ดอท คอม
18 ตุลาคม 2012 •
chevy news by DrJhow
วันนี้มีข้อมูลเกี่ยวกับเครื่องยนต์ Duramax มาบอกคับ พอดีวันนี้ผมได้มีโอกาสได้คุยกับฝ่ายเทคนิคเกี่ยวกับปัญหาการกินน้ำมัน เครื่องของเครื่องยนต์ duramax ในช่วง10,000กิโลเมตรแรก
ซึ่งคำตอบที่ได้มาในวันนี้ น่าจะทำให้ลูกค้าหลายๆท่าน มั่นใจ และสบายใจได้ในเครื่องยนต์duramax ตัวนี้นะคับ
ก่อนอื่นขอเกริ่นนำเกี่ยวกับระยะรันอิน (running in) ของรถก่อนนะก่อนคับเพราะมันเกี่ยวข้องกับเรื่องนี้โดยตรงคับ
-โดยปกติรถยนต์ใหม่ทุกคัน ในช่วง10,000กม.แรก หรือช่วงรันอิน ที่เรารู้จักและเคยได้ยินมาคือ ห้าม ขับซิ่ง วิ่งเร็ว เพราะช่วงนี้รถจะมีการสึกหรอสูงสุด ในทุกข้อต่อ ข้อหมุน ข้อเหวี่ยง ของเครื่องยนต์ อันเนื่องมาจาก พื้นผิิวของวัสดุที่มีการสัมผัสกัน ยังมีผิวสัมผัสที่หยาบ ไม่เนียนเรียบหรือแนบชิดสนิทกันนั่นเอง ซึ่งยังรวมถึงผิวสัมผัสของ แหวนลูกสูบที่ทำหน้าที่รีดน้ำมันที่ผิวกระบอกสูบในห้องเผาไหม้เครื่องยนต์ ด้วย นี่จึงเป็นสาเหตุให้ โรงงานประกอยรถยนต์ส่วนใหญ่ จะใช้น้ำมันเครื่องเกรดต่ำในการประกอบรถออกจากโรงงาน เพื่อให้เกิดการเสียดสี และปรับสภาพผิวสัมผัสของเครื่องยนต์ในส่วนต่างๆได้ไวขึ้น หรือการสึกหรอที่ไวขึ้นนั่นเอง
เราจึงได้ยินหรือได้รับคำแนะนำจากเจ้าหน้าที่ในศูนย์บริการรถยนต์หลายๆค่าย ที่แจ้งว่า 5000 กม. แรกให้มาถ่ายน้ำมันเครื่องทิ้งนะคับ เพื่อเอาเศษเหล็กและเศษตะกอนต่างๆออก และอย่าเพิ่งเหยียบเยอะนะคับหรืออย่าซิ่งนั่นเอง เพราะเครื่องยนต์จะเกิดการสึกหรอมากกว่าปกติหรือเสียหายนั่นเอง
กลับมาที่duramax ของเราบ้าง เรามีแนวความคิดที่แตกต่าง ทางโรงงานมีการเติมน้ำมันเครื่องแบบ fully synthetic ให้มากับเครื่องยนต์ตั้งแต่ครั้งแรกที่ออกจากโรงงานเลย เพื่อให้เครื่องยนต์มีอายุการใช้งานที่ยาวนานที่สุด และการสึกหรอน้อยที่สุดนั่นเอง และยังมีระยะเวลาการเข้าservice นาขึ้นอยู่ที่ 20,000กม.ด้วย เพราะน้ำมันเครื่องแบบ fully synthetic นั้นช่วยลดการสึกหรอบนแคมชาฟท์ ในยามที่เราสตาร์ทเครื่องในตอนเช้าได้เป็นอย่างดี บวกกับเครื่องยนต์ใหม่ที่ยังมีหน้าผิวสัมผัสระหว่างเหล็กที่หยาบจะเกิดความ ร้อนสูงและมีการเสียดสีที่รุนแรงนั้น น้ำมันเครื่องแบบ fully synthetic ก็ยังช่วยเคลือบและลดการเสียดสีและลดการเกิดความร้อนสะสมที่สูงของเครื่อง ยนต์ใหม่ได้อีกด้วย
*แล้วมันเกี่ยวอะรกับเครื่องยนต์duramax ที่มันกินน้ำมันเครื่องหละ
-คำตอบคับ เกี่ยวข้องแบบโดยตรงเลยคับ การใช้น้ำมันเครื่องแบบ Fully Synthetic นอกจากจะมีข้อดีช่วยให้รถใหม่ของเราสามารถเหยียบ ขยี้ เค้นเอากำลังสูงสุดของรถซิ่งได้เต็มที่ตั้งแต่วันแรกที่ออกรถ โดยมีการเสียหายหรือสึกหรอน้อยที่สุดของเครื่องยนต์นั่นเอง แต่มันก็มีผลกระทบตามมานั่นคือ เครื่องยนต์duramax จะมีระยะ run in ที่ยาวนานกว่าเครื่องยนต์ทั่วไปนั่นเอง เช่นถ้ารถทั่วไปที่ใช้น้ำมันเกรดต่ำที่สุดประกอบรถออกมาจากโรงงาน รถคันนั้นๆจะมีระยะรันอิน หรือปรับหน้าสัมผัสของชิ้นเหล็กในเครื่องยนต์โดยเฉพาะ แหวนลูกสูบที่ทำหน้าที่รีดน้ำมันบนปลอกสูบหรือกันน้ำมันไม่ให้เข้ามาในห้อง เผาไหม้นั้นได้ไวขึ้นคือ อาจจะใช้ระยะเวลาหรือระยะทางไม่เกิน5,000กม.นั่นเอง แต่เจ้าเครื่องยนต์Duramax อาจต้องใช้ระยะทางมากถึง10,000-20,000กม. และจะค่อยๆดีขึ้นตามลำดับ
นั่นจึงเป็นสาเหตุให้ ในช่วง10,000กม. แรกของเจ้าเครื่องยนต์duramax มีอัตราการกินน้ำมันเครื่องอยู่ประมาณ1ลิตรนั่นเอง และจะค่อยๆลดลงเรื่อยๆ เมื่อผิวสัมผัสของแหวนลูกสูบกับเสื้อสูบมีการปรับผิวหน้าเข้าหากันจนเรียบ สนิทนั่นเองคับ
ซึ่งเมื่อเทียบกับนำ้มันเครื่องที่หายไป1ลิตรใน10,000กม.แรกเทียบกับการ ค่อยๆปรับสภาพผิวหน้าสัมผัสของเหล็กและชิ้นส่วนอย่างช้าๆ จนผิวสัมผัสมีผิวที่เรียบมันวาวและมีความเสียหายต่ำที่สุดในช่วงระยะรันอิน แล้ว ผมถือว่าคุ้มมากเลยทีเดียวคับ
ดังนั้นลูกค้าทุกๆท่านที่ใช้เครื่องยนต์ดูราแม็กใหม่อยู่นั้น ไม่ว่าจะเป็น Trailblazer หรือ new Colorado สบายใจได้เลยคับอัตราการหายของน้ำมันเครื่องยนต์ในช่วง10,000กม. จะค่อยๆดีขึ้นและหายไปตามลำดับจนเข้าสู่ระดับการหายปกตินั่นเองคับ
*** และยิ่งไปกว่านั้น เครื่องยนต์duramax ยังมีระบบการรับประกันค่าใช้จ่าย100,000กม.แรกอยู่ด้วยที่ไม่เกิน 19,900 บาทก่อนvat นั่นเอง นั่นหมายความว่าค่าน้ำมันเครื่องที่ทางลูกค้าต้องเติมเพิ่มในช่วงแรกนั้น ลูกค้าสามารถเบิกคืนได้กับทาง chevrolet thailand นั่นเองคับ
ข้อมูลจากเชฟโรเลตปราจีนบุรีนะครับ
ข้อมูลที่เพิ่งอ่านพบจริงหรือไม่ (7000ทำเสียวยี่ห้ออื่นเลียนแบบไม่ได้)

เชฟโรเลต เทรลเบลเซอร์คลับ (Thailand Trailblazer Club) "คลับของคนใจถึง"

ออฟไลน์ Wichan

• Global Moderator
  • Hero Member
  • ชอบกด Like+ +2/-0
  • TBZ-9669
อื่มมมมม...เดี่ยวผมจะเป็นคนแรกที่จะเคลมค่าใช้จ่ายที่มันเกินกว่าที่เค้าประกันไว้ เก็บบิลไว้หมดแล้ว...
ทำทุกอย่างภายใต้เงื่อนไขของ GM เป๊ะเลย... :wanwan016: :wanwan016: :wanwan016:
มีหมาเป็นเพื่อน....   ดีกว่ามีเพื่อนหมาๆ
www.tawanoakbangkaew.com

ออฟไลน์ เทพ_เทรล

• เจ้าม้าดำ
  • Administrator
  • ชอบกด Like+ +1/-0
  • มิตรภาพก้าวไกล หลอมดวงใจชาวเทรลเบลเซอร์ TBZ-2515
ผมก็เก็บครับพี่วิชาญ

แต่เก็บไว้ไหนนี่แหละ     9(--)  เหลือแค่ครั้งล่าสุด

ออฟไลน์ artit.ProEx

• Sr. Member
  • ชอบกด Like+ +2/-0
  • เต้าหู้โข่ง Trailblazer 2.8 LT 4x4
ผมนี่จิ 20000 แรก น้ำมันเครื่องมีปริมาณปกติไม่หายไปแต่พอมาตอนนี้ 37900 หายไปเกินครึ่ง ผิดปกติมั้ยอ่ะครับ??

ออฟไลน์ Kanokphong

• TBZ LT 2.8 4WD - Auburn Brown
ของผมออกมาตั้งแต่ ก.พ. 57 วิ่งมาแล้ว 15,000km ตอนนี้ก็ปกติดีครับ

ออฟไลน์ ควร_เบญจ

• เหยี่ยวดำ ลุ่มน้ำเค็ม
  • TBZ-6666
ตอน 10000 โลเติมเพิ่มครึ่งลิตร ตอนนี้ 40000 เริ่มอยู่ตัว
เซียนหัดส่อง กล้องพึ่งซื้อ

นิยมพระเครื่อง เหรียญคณาจารย์ มาตรฐานสากล

ออฟไลน์ intrend

• Newbie
  • *
 หายไป 1 ลิตร ครับที่ 8000 KM     เติมวันนี้ครับที่ศูนย์ลำปาง  ทางศูนย์เติมให้ไม่เสียตังค์ครับ  แต่ไม่รู้ว่าอนาคตจะหายไปอีกไหม

ออฟไลน์ ตาปี

• มิตรภาพก้าวไกล หลอมดวงใจชาวเทรลเบรเซอร์ LTZ -3682
 เครื่องดูราแม็กซ์ของเทรล แรงบิดสูง ความร้อนก็สูงด้วย จึงค่อนข้างจะซดน้ำมันเครื่องครับ ของผมใกล้ 70,000 โลแล้ว ยังหายบ่อย ในสมุดคู่มือให้เราคอยเช็ค ทุกสัปดาห์ครับ
ได้รู้จักกัน ถือเป็นวาสนา

ออฟไลน์ wasan

• Sr. Member
  • TBZ 451
ของผมไม่เคยหายเลย (สงสัยจะ Trail ปลอม 5555) มีแค่ช่วง 10,000 km แรก ซดน้ำมันโซล่ามากไปหน่อยแค่นั้นเอง ตอนนี้ 80,000 km แล้ว น้ำมันเครื่องก็ไม่เคยหาย

• Newbie
  • *
ตอนนี้วิ่ง 75,000 กม ระยะทาง 20,000 กม ต้องเติมเพิ่ม 4 ลิตร  ที่มีผู้บอกว่าหลัง 20,000 กมจะไม่กินน้ำมันเครื่องไม่รู้ว่ามีจริงหรือเปล่า และขณะนี้ยังไม่รู้วิธีแก้ไขใครรู้วิธีแก้ไขช่วยบอกด้วยครับ 

• Newbie
  • *
ตอนนี้บริษัทแนะนำให้เปลี่ยนน้ำมันเครื่องเป็น 5w-40  ของบริษัทเอง ผลเป็นอย่างไรจะแจ้งให้ทราบต่อไป

เชฟโรเลต เทรลเบลเซอร์ คลับแห่งประเทศไทย ศูนย์บริการ โปรโมชั่น ประกันภัย อุปกรณ์แต่งรถ บริการหลังขาย