เอามาฝาก เรื่องที่ปัดน้ำฝน...เจ้าค่ะ
แม็ก ยาง ราคาพิเศษ

ผู้เขียน หัวข้อ: เอามาฝาก เรื่องที่ปัดน้ำฝน...เจ้าค่ะ  (อ่าน 2021 ครั้ง)

ออฟไลน์ suriya

• Global Moderator
  • Hero Member
  • ชอบกด Like+ +4/-0
  • หัดขับ Trailblazer

ยกยางก้านปัดน้ำฝน ตอนจอดรถกลางแดดดีจริงหรือ

แปลกดีไหมครับเรายกหัวข้อนี้มานำเสนอ เพราะเท่าที่เราสังเกตจะเห็นว่าหลายคนมีความเข้าใจว่าเวลาจอดรถกลางแจ้ง แดดจัด เราควรจะเอาหน้าปัดน้ำฝนที่อยู่หน้ากระจกยกขึ้น เพื่อถนอมยาง วันนี้เราจะมาหาคำตอบกันว่า วิธีนี้ช่่วยให้เราถนอมยางหน้าปัดได้จริงๆหรือ

การจอดรถกลางแดดมีส่วนเสียหลายๆอย่างแน่นอน แต่ถ้าเราหลีกเลี่ยงไม่ได้ก็มาฟังคำแนะนำนิดหนึ่ง

การยกก้านปัดน้ำฝน เพื่อไม่ให้ยางได้สัมผัสกับกระจก เพื่อไม่ให้กระจกเสื่อมสภาพ และ ช่วยให้ยางที่ปัดน้ำฝนเสื่อมช้าลงด้วย แต่การยกก้านปัดน้ำฝนบ่อยๆ จะส่งผลเสียต่อก้านปัดมากกว่ายาง ซึ่งเวลาก้านปัดน้ำฝนค้างไว้นานๆ จะส่งผลให้สปริงยกก้านยกก้านที่ปัดน้ำฝนเกิดอากาศช้า อายุการใช้งานสั้นลง ทำให้แรงปัดน้ำในลดลง และปัดน้ำฝนไม่เกลี้ยง หรือมีคราบน้ำเป็นเส้นๆ

ซึ่งถ้าเทียบกับราคาการเปลี่ยนสปริงก้านปัดน้ำฝนราคาซ่อมสูงกว่าเปลี่ยนยางที่ปัดน้ำฝนทั้งสองข้าง

เพราะปกติแล้วยางปัดน้ำฝนมีคุณสมบัติทนต่อความร้อนได้ดี และผิวกระจกรถไม่ได้มีความร้อนมากมาย ซึ่งไม่ว่าท่านจะยกก้านขึ้นไม่ขึ้นยางปัดน้ำฝนก็จะเสื่อมสภาพไปตามธรรมชาติ ซึ่งสาเหตุของยางปัดน้ำฝนเสื่อมสภาพจะไม่ได้มาจากความร้อน แต่มาจากการใช้งาน และ การดูแลรักษามากกว่า

การถนอมยางปัดน้ำฝน เมื่อจอดกลางแจ้งให้ท่านนำผ้าหรือกระดาษเช็ดหน้านุ่มๆ เช็ดลูบเบาๆ ตามความยาวของยางปัดน้ำฝนล้วจึงไปเช็ดบนกระจกบริเวณที่ยางปัดน้ำฝนแนบอยู่ เพราะบริเวณนั้นจะมีเศษฝุ่นผงเล็ก ๆ ปลิวมาตกค้างอยู่บนกระจก หากไม่เช็ดออกเมื่อเปิดที่ปัดน้ำฝน ยางปัดน้ำฝนจะกวาดเอาเศษฝุ่นผงหรือเศษทรายเล็ก ๆ นั้น กดกับกระจกจนยางฉีกเป็นรอยทำให้การปัดน้ำฝนบนกระจกไม่เกลี้ยงได้ ทำแบบนี้ด้วยตนเองง่ายๆสัปดาห์ละ 1 ครั้งรับรองยางปัดน้ำฝนของคุณจะอายุการใช้งานที่ดี

ยางปัดน้ำฝนอายุการใช้งาน 6 เดือน ถึง 1 ปี

เรียบเรียงโดย Car250.com

เชฟโรเลต เทรลเบลเซอร์คลับ (Thailand Trailblazer Club) "คลับของคนใจถึง"

ออฟไลน์ MasteRLordXCher

• Administrator
  • ชอบกด Like+ +1/-0
  • "เสือขาวลุ่มน้ำชี" Trailblazer LTZ1 โซน5 มหาสารคาม
Re: เอามาฝาก เรื่องที่ปัดน้ำฝน...เจ้าค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2014, 04:17:57 PM »
  • Publish
  • เป็นความรู้ ที่ดีครับ แต่ส่วนตัว ไม่แนะนำให้ยกก้านปัดน้ำฝนขึ้น ไม่ว่าจะตอนจอดกางแดด หรือ พึ่งจอดตากแดดใหม่ๆ เคสนี้ พึ่งเจอกับตัวสดๆร้อนๆครับ

Re: เอามาฝาก เรื่องที่ปัดน้ำฝน...เจ้าค่ะ
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 18, 2015, 03:14:49 PM »
  • Publish
  •  (-_-))นำมาเพื่อทบทวนกันครับ...ช่วงนี้แดดร้อนจริง ๆ 3(:--

ออฟไลน์ Pkin8432

• Jr. Member
    • **
    • ชอบกด Like+ +0/-0
    • TBZ- 8432 ใจถึง-เงินไม่ถึง ^_^
    « ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2015, 09:14:55 PM »
  • Publish
  • ถ้าเราเปลี่ยนยางปัดตามข้างทางดีเปล่าครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2015, 11:13:12 AM »
  • Publish
  •  (-_-))เอาเป็นแบบยูลีเทลครับถึงจะทน...แต่ของเทรลจะมีไหม 9(--)

เชฟโรเลต เทรลเบลเซอร์ คลับแห่งประเทศไทย ศูนย์บริการ โปรโมชั่น ประกันภัย อุปกรณ์แต่งรถ บริการหลังขาย