มาทำ Line Out ให้กับฟร้อนท์รุ่นเก่า เทรลเบลเซอร์ LTZ 8 CH.
แม็ก ยาง ราคาพิเศษ

ผู้เขียน หัวข้อ: มาทำ Line Out ให้กับฟร้อนท์รุ่นเก่า เทรลเบลเซอร์ LTZ 8 CH.  (อ่าน 2727 ครั้ง)

ออฟไลน์ tpj

• Jr. Member
  • **
  • ชอบกด Like+ +0/-0
ไม่ทราบว่าเปลี่ยนออกกันหมดหรือยังสำหรับฟร้อนท์ที่ติดมากับรถ เทรลเบลเซอร์ ของท่าน ส่วนผมเมียไม่ยอมให้เปลี่ยนครับ... ปาดเหงื่อเลยตรู .... เลยต้องเกิดการดัดแปลงกันขึ้น 3(:-- ตามประสาคนงบน้อยแต่หูสูง

ส่วนที่ต้องทำแบบนี้ก็เพราะว่า Front ตัวนี้ไม่มีจุดต่อ Line Out เพื่อไปเข้าปรี ถ้าไม่คำนึงถึงคุณภาพเสียงร้านที่เขามักง่าย ก็จะใช้กล่องแปลงสัญญาณจาก Hi-power ไปเป็นสายสัญญาณ RCA ซึ่งการแปลงจากสัญญาณลำโพงโดยตรงจะทำให้คุณภาพของเสียงออกมาแย่มากๆ เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 25, 2014, 07:00:10 PM โดย tpj »

เทรลเบลเซอร์คันแรกของ ApyChevy

เชฟโรเลต เทรลเบลเซอร์คลับ (Thailand Trailblazer Club) "คลับของคนใจถึง"

ออฟไลน์ tpj

• **
Re: มาทำ Line Out ให้กับวิทยุรุ่นเก่า LTZ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 25, 2014, 05:37:24 PM »
  • Publish
  • ตัวแปลงที่มีขายตามท้องตลาด เสียงรบกวนจะสูงมาก ทั้งเสียงหวีดหวิวตามการเร่งเครื่อง
    เทรลเบลเซอร์คันแรกของ ApyChevy

ออฟไลน์ tpj

• **
    Re: มาทำ Line Out ให้กับวิทยุรุ่นเก่า LTZ
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 25, 2014, 05:39:31 PM »
  • Publish
  • เริ่มต้นถอดกันเลยครับ หาข้อมูลวิธีถอดกันเองนะครับ
    « แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 25, 2014, 06:50:44 PM โดย tpj »

ออฟไลน์ tpj

• **
    « ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 25, 2014, 05:43:33 PM »
  • Publish
  • ขั้นตอนคร่าวๆ คือ จะต้องถอดจนสามารถเห็นบอร์ดหลักซึ่งอยู่ใต้ถาดซีดี  นับดูน็อตที่ถอดดออกมานะครับต้องได้จำนวนเท่านี้
    « แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 25, 2014, 06:06:36 PM โดย tpj »

ออฟไลน์ tpj

• **
    « ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 25, 2014, 05:46:47 PM »
  • Publish
  • Front เทรลเบลเซอร์แอลทีแซด จะเป็นแบบ 8 แชลแนล มีไอซีไฮเพาเวอร์สองตัว

ออฟไลน์ tpj

• **
    « ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 25, 2014, 06:01:51 PM »
  • Publish
  • ปริ้นท์จะเป็นแบบติดหน้า อุปกรณ์ข่อนข้างตัวเล็ก ถ้าให้ดีเตรียมหาแว่นขยายไว้ด้วยครับ ผมจะต่อเอาสัญญาณมาใช้จากจุดที่อยู่หลังคอนโทรลโวลลุ่ม ก่อนจะเข้าไอซีขยายไฮเพาเวอร์ ตัวที่ขับเสียงแชนแนล FL FR ครับ ซึ่งไล่ดูลายปรินท์แล้วบัดกรีง่ายๆ ครับ หาหัวแร้งแช่ปลายแหลมหน่อย จากจุดสัญญาณเสียงที่ว่านี้ผมจะใช้ R ตัวเล็กๆ ค่า 560โอห์ม กับ C ค่า 4.7-10 ไมโคร 25 โวลท์ ต่ออนุกรม ทำหน้าที่เป็นกันชนป้องกันความเสียหาย C ค่า 4.7-10 ไมโครนั้นให้ดูขั้วด้วยนะครับโดยขั้วลบให้เป็นขาต่อไปใช้เข้ากับปรีอิน  ส่วนจุดต่อดูตามรูปเลยครับผมไม่วาดให้ดูนะครับ(มันวาดยากครับ)
    « แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 25, 2014, 07:04:28 PM โดย tpj »

ออฟไลน์ tpj

• **
    « ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 25, 2014, 06:05:19 PM »
  • Publish
  • ต่อสายออกมาด้านหลังครับ เพื่อไปเข้าปรีของผมใช้รุ่นนี้ครับ

ออฟไลน์ tpj

• **
    « ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 25, 2014, 06:18:25 PM »
  • Publish
  • สำหรับสัญญาณไฟคอนโทรลปรีกับแอมป์ผมใช้สวิทซ์กดเปิดปิดเอาครับไม่ต้องไปยุ่งกับฟร้อนท์ ข้อดีในการต่อแบบนี้คือเวลาเราจะฟังจากเครื่องเล่นภายนอกพวกโทรศัพท์ เราก็ต่อสัญญาณไปเข้าปรี AUX เลือกกดฟังได้เลยระหว่างฟร้อนท์กับโทรศัพท์ ถ้าไม่ได้ใช้ฟร้อนท์ก็ปิดไว้ได้เพราะไม่ได้ดึงเอาไฟคอนโทรลจากมัน  โดยจุดจั้มเอาไฟมาผ่านสวิทซ์ผมเอาจากที่จุดบุหรี่ข้างๆ กันนั่นแหละครับ  ปิดกญแจไฟก็หยุดจ่ายไม่ต้องกลัวลืมปิดปรีกับแอมป์
    « แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 25, 2014, 06:20:32 PM โดย tpj »

ออฟไลน์ tpj

• **
    « ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 25, 2014, 06:42:08 PM »
  • Publish
  • สำหรับระบบเสียงผมลงทุนประมาณ 6 พันกว่าบาท   ผมใช้แอมป์ 800 วัตต์ 4 แชนแนล 1 ตัว คาปา 2.2ล้าน 1ตัว ปรี 1 ตัว ลำโพงซับเบส 10 นิ้ว 1 ตัว กลาง 6 นิ้ว แหลม อย่างละ 2 ตัวอยู่ในตู้เดียววางหลังเบาะ 3 ท่อลมหันออกหลัง  เดินสายไฟ 12 โวลท์ขนาดนิ้วชี้ผ่าน ออโต้ฟิวส์ 200 แอมป์ จากแบตหน้ารถลอดใต้ท้องมาโผล่เขารูระบายน้ำขังพื้นหลังเบาะหน้าซ้าย โดยใช้แชนแนล 1-2 ขับกลางแหลม 3-4 บริดจ์กันขับซับเบส

ผลการทดลองฟังเสียงมีหลายคนชมว่าเสียงดีสะอาดใสปราศจากเสียงจี่และฮัม เบสแน่นลงลึกเบาะสะเทือนหลัง ขากางเกงสั่นตาม  ข้อเสียทีผมต้องได้ปรับปรุงต่อคือหลังคารถดังถาดๆ เวลาอัดเบสแรงๆ ลองเปิดฝาท้ายร้องคาราโอเกะจากโน็ตบุคเล่นติดต่อกัน 3 ชั่วโมงโดยไม่สตาร์ทรถ โน็ตบุคแบตหมด ส่วนรถสตาร์ทขับกลับบ้านได้เสย  :wanwan009: :wanwan009: :wanwan009:
    « แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 25, 2014, 06:52:47 PM โดย tpj »

ออฟไลน์ Wichan

• Global Moderator
    • Hero Member
    • ชอบกด Like+ +2/-0
    • TBZ-9669
    เยี่ยมครับ ก็ต้องมีพื้นฐานด้านอิเลคทรอนิกส์ ไม่น้อย...
    แต่ก็ต้องไม่ลืมว่า ท่านกำลังเข้าสู่การดัดแปลงสภาพฯ
    ประกันอาจหลุดเอาได้นะครับ :wanwan009:
    มีหมาเป็นเพื่อน....   ดีกว่ามีเพื่อนหมาๆ
    www.tawanoakbangkaew.com

ออฟไลน์ Panda Little Eye

• **
    • หัดขับ Trailblazer
    สุดยอดเลยครับ  3(--)
    คันผมก็ยังไม่เปลี่ยนฟร้อนเลย ผมชอบรูปร่างของฟร้อนมันเข้ากับคอนโซลดีอ่ะ  :wanwan012:

ออฟไลน์ Arm TBZ-1986

• ความคิดเปลี่ยน ชีวิตก็เปลี่ยน
    สุดยอดเลยครับและขอบคุณสําหรับข้อมูลครับ

ออฟไลน์ suriya

• ชอบกด Like+ +4/-0
    • หัดขับ Trailblazer
    ยอดเยี่ยมครับ แต่ผมอ่านแล้วมืดตึ้บครับทำไม่ได้ ปาดเหงื่อเลยตรู

เชฟโรเลต เทรลเบลเซอร์ คลับแห่งประเทศไทย ศูนย์บริการ โปรโมชั่น ประกันภัย อุปกรณ์แต่งรถ บริการหลังขาย