มีใครอุด EGR มาแล้วบ้างครับ
แม็ก ยาง ราคาพิเศษ

ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครอุด EGR มาแล้วบ้างครับ  (อ่าน 18312 ครั้ง)

ออฟไลน์ แน๊ท

• Global Moderator
  • Hero Member
  • ชอบกด Like+ +0/-0
  • TBZ-191
Re: มีใครอุด EGR มาแล้วบ้างครับ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 07:39:30 AM »
  • Publish
  • ไม่ทราบว่ารถยังขับได้ปกติหรือเปล่าครับ ถ้าขับได้ปกติเข้าศูนย์ให้เขาลบโค้ดออกได้ครับแต่ประกันอาจหลุดได้ หรือไม่ก็หาซื้อ
    Ultagrgage  ครับสามารถลบโค็ดได้ ของผมเปลี่ยนท่อแคชไฟเครื่องโชว์ลบโค็ดแล้ว แต่รถมีปัญหาเลยเปลี่ยนท่อคืนแต่อาการ
    ไม่หายเลยเคลมไปhttp://upic.me/show/41095570

เชฟโรเลต เทรลเบลเซอร์คลับ (Thailand Trailblazer Club) "คลับของคนใจถึง"

ออฟไลน์ cp2000

• Jr. Member
    • **
    • ชอบกด Like+ +2/-0
    • Trailblazer
    Re: มีใครอุด EGR มาแล้วบ้างครับ
    « ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 08:58:16 AM »
  • Publish
  • ระบบ EGR เป็นการนำไอเสียมาวนเข้าท่อไอดีใหม่อีกครั้ง เพื่อที่จะลดค่า NOX เพื่อให้ผ่านมาตรฐาน ยูโร 3 ซึ่งถ้าไม่ผ่านรถจะไม่สามารถนำออกมาขายได้
    ปัญหา คือ คนไทยใช้รถไม่เหมือนคนญี่ปุ่น ยุโรป ใช้ไม่ถึงกี่หมื่น Km หรือไม่เกินแสน Km ก็เปลี่ยนหรือทิ้งกันแล้ว แต่คนไทยส่วนใหญ่ใช้มือหนึ่งก็เกินไปเป็นแสน Km แล้วยังมีใช้ต่อเนื่อง มือสอง,สาม,สี่ อีก ไอเสียที่วนกลับเข้าไปไอดีนั้นมีเขม่า ซึ่งจะมาสะสมทำให้เครื่องโทรมในระยะยาว หัวฉีดตันเร็ว มีควันดำ และราคาค่าซ่อมหัวฉีดไม่ถูกอีกด้วย หลายคนคิดว่าจะตัดระบบนี้ บ้างก่ใช้ลูกปืน บ้างก่ดึงปลั๊กออก ซึ่งอาจทำให้ระบบรวนได้ (ไฟเตือนเครื่องโชว์) จนมีการคิดค้นแผ่นอุดขึ้นมาเพื่อตัดระบบ EGR แบบไม่ต้องยุ่งกับระบบสายไฟและการทำงานของกล่อง ECU ที่นี้ไอเสียก่จะวนเข้ามาเผาไหม้ได้ใหม่

ผลดี  ที่ตามมาจากการอุด EGR : ไอเสียปล่อยออกปลายท่อหมด แล้วยังทำให้อากาศที่เข้าไปเผาใหม้บริสุทธิ์กว่าเดิม เป็นผลให้บู๊ตเทอร์โบมาไวขึ้น แรงบิดรอบต่ำดี เวลาเร่งไม่ต้องลากให้เปลืองน้ำมัน เขม่าสะสมน้อยลงหรือแทบไม่มี น้ำมันเครื่องดำช้าลง ลิ้นปีกผีเสื้อสกปรกช้าลงมากๆ และช่วยยืดอายุหัวฉีดอีกด้วย เพราะหัวฉีดดีเซลอยู่ในห้องเผาไหม้และรูเล็กมาก โดยเฉพาะเครื่องคอมมอลเรว โดนเขม่าพอกมากๆตันไวขึ้นแน่นอน
    ผลเสีย  ของของการอุด EGR : มีอยู่ข้อเดียวคือทำให้โลกร้อนขึ้น จากปริมาณไอเสียที่ปล่อยออกมามีมากขึ้นกว่าเดิม (ตามทฤษฎี)

ทำไมไม่เอาไอเสียก่อนเข้า EGR มากรองเขม่า ก่อนส่งเข้าช่อง ID นะ โมเลกุล ไอน้ำมันที่เหลือจากการเผาใหม้น่าจะเล็กกว่าเขม่านะ
    แต่ตอนนี้รักษ์โลก ก่อนถ้ามันจะ พัง  ค่อยว่ากัน อีกอย่างกลัวเสียประกัน

ออฟไลน์ dolla TBZ-87

• เพื่อนเป็นแล้วรักษาไม่หาย
    « ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 09:19:31 AM »
  • Publish
  • ถามนิดครับ การทะลวงท่อ cat กับตัดออก ให้ผลต่างกันมั้ยครับ
    คันเก่าผมมันตัน เลยตัดออก ไฟเครื่องโชว์  ตอนนี้มีอะหลั่ยมือสองถูกๆเลยว่าจะติดกลับไป

การทะลวงท่อCat กับการตัดออก ให้ผลไม่ต่างกันครับ

รถบางรุ่นตัดแล้วไฟCheck Engine จะโชว์เพราะตัว

Oxygen Sensor จะจับค่าผิดเพี้ยนไปจากเดิมครับ

หากตังCat เสียแล้วไม่อยากซื้อของใหม่เปลี่ยนซึ่งราคา

สูงมากก็สามารถใช้เป็นตัวท่อแทนCat แทนได้ครับ ตาม

ร้านท่อไอเสียทั่วไปส่วนมากมีขายทั้งนั้นครับ
    ตอบได้เท่าที่รู้เพราะผมไม่ใช่ช่าง และผมไม่ได้ขายของนะครับ..<<<<<

ออฟไลน์ MUM_มั่ม

• Global Moderator
    • LTZ1 ขาวๆ...9999 จ้า
    « ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 11:13:50 AM »
  • Publish
  • ระบบ EGR เป็นการนำไอเสียมาวนเข้าท่อไอดีใหม่อีกครั้ง เพื่อที่จะลดค่า NOX เพื่อให้ผ่านมาตรฐาน ยูโร 3 ซึ่งถ้าไม่ผ่านรถจะไม่สามารถนำออกมาขายได้
    ปัญหา คือ คนไทยใช้รถไม่เหมือนคนญี่ปุ่น ยุโรป ใช้ไม่ถึงกี่หมื่น Km หรือไม่เกินแสน Km ก็เปลี่ยนหรือทิ้งกันแล้ว แต่คนไทยส่วนใหญ่ใช้มือหนึ่งก็เกินไปเป็นแสน Km แล้วยังมีใช้ต่อเนื่อง มือสอง,สาม,สี่ อีก ไอเสียที่วนกลับเข้าไปไอดีนั้นมีเขม่า ซึ่งจะมาสะสมทำให้เครื่องโทรมในระยะยาว หัวฉีดตันเร็ว มีควันดำ และราคาค่าซ่อมหัวฉีดไม่ถูกอีกด้วย หลายคนคิดว่าจะตัดระบบนี้ บ้างก่ใช้ลูกปืน บ้างก่ดึงปลั๊กออก ซึ่งอาจทำให้ระบบรวนได้ (ไฟเตือนเครื่องโชว์) จนมีการคิดค้นแผ่นอุดขึ้นมาเพื่อตัดระบบ EGR แบบไม่ต้องยุ่งกับระบบสายไฟและการทำงานของกล่อง ECU ที่นี้ไอเสียก่จะวนเข้ามาเผาไหม้ได้ใหม่

ผลดี  ที่ตามมาจากการอุด EGR : ไอเสียปล่อยออกปลายท่อหมด แล้วยังทำให้อากาศที่เข้าไปเผาใหม้บริสุทธิ์กว่าเดิม เป็นผลให้บู๊ตเทอร์โบมาไวขึ้น แรงบิดรอบต่ำดี เวลาเร่งไม่ต้องลากให้เปลืองน้ำมัน เขม่าสะสมน้อยลงหรือแทบไม่มี น้ำมันเครื่องดำช้าลง ลิ้นปีกผีเสื้อสกปรกช้าลงมากๆ และช่วยยืดอายุหัวฉีดอีกด้วย เพราะหัวฉีดดีเซลอยู่ในห้องเผาไหม้และรูเล็กมาก โดยเฉพาะเครื่องคอมมอลเรว โดนเขม่าพอกมากๆตันไวขึ้นแน่นอน
    ผลเสีย  ของของการอุด EGR : มีอยู่ข้อเดียวคือทำให้โลกร้อนขึ้น จากปริมาณไอเสียที่ปล่อยออกมามีมากขึ้นกว่าเดิม (ตามทฤษฎี)

ทำไมไม่เอาไอเสียก่อนเข้า EGR มากรองเขม่า ก่อนส่งเข้าช่อง ID นะ โมเลกุล ไอน้ำมันที่เหลือจากการเผาใหม้น่าจะเล็กกว่าเขม่านะ
    แต่ตอนนี้รักษ์โลก ก่อนถ้ามันจะ พัง  ค่อยว่ากัน อีกอย่างกลัวเสียประกัน
    รักษ์โลกกันไว้ก่อนดีกว่าครับ  :wanwan017:เพื่อลูกๆของเรา อนาคตอากาศจะแย่กว่านี้ถ้าไม่ช่วยกันแก้ ตอนนี้ที่บ้านผมนอกจาก รถกะบะส่งน้ำกับ เทรล จะใช้เป็น ไฮบริด ทั้งคัมรี่และพรีอุส และอีกคันที่จะมาใหม่ก็เป็น ฮีโค้คาร์ สวิทฟ์ จะได้ประหยัดน้ำมัน เพื่อโลกเพื่อตัวเราเองและลูกๆของเรา  :wanwan017:
    « แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 12, 2012, 11:18:32 AM โดย MUM »
    คิดถึงเธอ.......ทุกครั้งที่อยู่คนเดียว

ออฟไลน์ zeza

• Newbie
    • *
    • หัดขับ Trailblazer
    « ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2015, 03:00:36 PM »
  • Publish
  • ผมอุดแล้วไฟโชว์ครับ เลยถอดออกแล้วให้ช่างลบโค๊ดให้ ใครมีวิธีใหนบ้างครับที่ไฟไม่โชว์

ออฟไลน์ artit.ProEx

• Sr. Member
    • ชอบกด Like+ +2/-0
    • เต้าหู้โข่ง Trailblazer 2.8 LT 4x4
    « ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2015, 10:27:24 PM »
  • Publish
  • นั่นนะสิ แล้วตอนนี้ใครอุดสำเร็จแล้วบ้างครับ???

เชฟโรเลต เทรลเบลเซอร์ คลับแห่งประเทศไทย ศูนย์บริการ โปรโมชั่น ประกันภัย อุปกรณ์แต่งรถ บริการหลังขาย