19-08-55 วันนี้พา เทรลเบลเซอร์2.8LTZ กับ บีที50โปร3.2 4x4 ไปลุยแข่งกันมาครับ
แม็ก ยาง ราคาพิเศษ

ผู้เขียน หัวข้อ: 19-08-55 วันนี้พา เทรลเบลเซอร์2.8LTZ กับ บีที50โปร3.2 4x4 ไปลุยแข่งกันมาครับ  (อ่าน 25992 ครั้ง)

ออฟไลน์ paripon

• Newbie
  • *
  • ชอบกด Like+ +0/-0
  • หัดขับ Trailblazer
วันนี้ที่จันทบุรี ฝนตกตั้งแต่เช้ามืดครับ ตกยันบ่ายโมง เรื่องต้องห้ามสำหรับที่บ้านผมคือ ถ้าฝนตกแบบนี้อย่าหาเรื่องขับรถเข้าสวนเด็ดขาด เพราะ อาจต้องเดินเท้ากลับบ้าน ถ้าเป็นเมื่อก่อน ก็ทำนองนั้นครับ นอกเจ้าเอา โซ่พันล้อ เจ้ากระบะ 4x4 คันเก่า เพื่อเข้าไปในสวน แต่ตอนนี้มันไม่ใช่ครับ เพราะ รถที่จอดรอ ผมพาไป ออกกำลังกาย มีทั้ง เทรลเบลเซอร์และบีที50โปร4x4 พอทานมื้อเที่ยงเสร็จผมเลยชวนพี่ชาย พารถไปออกกำลังกายกัน โดยพี่ผมขับบีที50โปร และผมขับ เทรล

ยก1
พอไปถึงทางเป็นอย่างที่คิดครับ ฝนตกทั้งวัน ทางเข้าสวนเป็น จากดินนิ่มๆ ที่มีหญ้าปกคลุม กลายเปลี่ยนสภาพเป็นโคลนมีน้ำเจื่องนอง ถึงขนาดที่ว่า คนสวนขี่มอไซค์ยังลำบากมาก ผมละพี่ไม่รอช้า เริ่มเลย โดยการ ให้พี่ผม มันลงไปเดินดูตรงจุดเพื่อเป็นการเซฟ หรือบอกไลว่าควรไปช่องไหน และสังเกตูการทำงานของระบบ ของรถ ผมก็ ควบเจ้าเทรล ลุยเป็นคันแรก แบบลองของ ใช้โหมด 2H วิ่งในทางที่ ไม่เคยมีรถคันไหนวิ่งผ่านได้มาก่อนในโหมดนี้ ทางนี้อย่างน้อยๆ ต้อง 4H พออกตัวไปด้วยรอบเดินเบาค่อยวิ่งไม่ให้เกิน1000รอบ พอเหียบเลนตัวรถชะลอลงเอง และค่อยๆจะหยุดวิ่ง ผมจึงคลึงๆคันเร่ง ให้รอบเครื่องอยู่แถวๆ 1000-1500รอบ เนื่องจากรถติดอยู่กับโคลน เทรลพยายามดิ้นขยับไปข้างหน้าที่ละนิดๆ ผมระบบ TCS ทำงานอยู่ตลอดเวลา ซึ่งดูจากหน้าปัดรถ และฟังเสียงของระบบทำงานอย่างตึงตังและในที่สุด ก็หลุดออกมาได้แบบ มีลุ้น ... ต่อไปก็เป้นตาของ บีที50โปร ซึ่งพี่ผมมันให้ผมขับ เพราะมันบอกว่าอยากดูระบบมันทำงาน ผมจึงจัดการโดดขึ้นบีที และขับลุยไปในโหมด 2H เหมือนกัน ผมสาบานได้ว่า ผมขับแบบที่ขับเทรล และ ใช้ ไล เดียวกับที่เทรลผ่าน แต่สิ่งที่เกิดขึ้นคือ บีทีฟรีอยู่กับที่และพยายามขุดเลนและโคลนกลบตัวของมันเอง มันหมดสิทธิ์ ที่จะผ่านทางๆนี้ ไปด้วยโหมด2H เช่นเดียวกับรถ4X4ทั่วไป ที่ไม่สามารถผ่านไปได้เช่นกัน... ในทางๆนี้ เทรลเบลเซอร์ ทำให้ผมประทับใจมาก ในโหมด 2H และระบบ TCS ของมันที่ส่งกำลังไปยังล้อใดล้อหนึ่งได้100%....
สิ่งที่ผมและพี่ผมเห็นเหมือนกันคือ การทำงานของระบบ TCS ในโหมด 2H ของทั้ง2คันต่างกัน TCS ของเทรล มันพยายามไม่ให้ผมเร่งเครื่อง ถ้าเร่งไป มันจะดึงรอบลงมาคือเหมือนกับอาการเร่งไม่ขึ้น แม้จะเติมคันเร่งเข้าไปขนาดไหนก็ตามรอบมันไม่ขึ้นให้ครับ เพราะเจ้า TCS ตัวดีนี่แหละ และเป็นข้อดี คือ TCS ของเทรล จะคำนวนอย่างแม่นยำ และพยายามปล่อยรอบเครื่องยนต์ และ กำลัง ลงในแต่ละล้ออย่าง สมดุลที่สุดและลวดเร็วที่สุด ล้อหน้า ล้อหลัง ที่ยึดเกาะพยายามหมุน เพื่อให้ รถวิ่งต่อได้ ระบบ TCS มันลดและเพิ่มรอบเครื่องยนต์ให้กับรถเองและส่งกำลังไปยังล้อที่ยึดเกาะอยู่ไม่ว่าจะส่งไป 1ล้อ 2ล้อ 3ล้อ หรือ 4ล้อ  แบบอิสระ ทั้งที่อยู่ในโหมด 2H น่าตกใจมั้ยล่ะครับ นี่คือความสุดยอดของมัน ....แต่กับระบบ TCS ของ บีที50โปร ล้อก็พยายามหมุนครับ แต่ เนื่องจาก มันส่ง ไม่ได้ 100% เหมือนอย่างเทรล ทำให้ล้อที่ยึดเกาะมันมีแรงไม่พอที่จะพาตัวถังของรถ เดินหน้าต่อได้ สิ่งที่ทำได้ก็คือ ขุดหลุม เท่านั้นครับ ทั้งที่ล้อคู่หลัง และหน้า ของมันก็พยายามที่จะทำงาน แต่ดูเหมือนไม่มีแรงเอาซะเลย นี่คือความแต่ต่างครับ

ยก2
พอขับไปต่อ จะเป็นทางขึ้นเนินชันและตรง ที่เป็นทางลื่นคือเป็นดินแดงลื่นๆ+หญ้าที่ปกคุมบ้างไม่คุมบ้างลื่นแบบไหน ลองนึกถึงเนินชันๆ สูงๆ ทางมันผมผมขอเปรียบกับ ทางลูกรังดินแดงที่ถูกอัดบดแล้วเปียกฝน ก่อนที่จะลาดยางในถนนหลวงน่ะครับ มันลื่นแบบที่ว่ามอไซค์ขี่ยังปัด แต่ของผม มีเสียวตรงที่เป็นเนินชันยังดีที่มันขึ้นตรงๆ แต่ยังมีหญ้าอีกด้วยเอาสิ การทดสอบนี้เหมือนเดิมครับ ผมเอา เทรลขึ้นไปก่อน โดนตอนแรก ผมลองของเหมือนเดิมใช้ 2H สรุป ขึ้นไปได้หน่อยเดียว รถไม่ว่ิงต่อครับ มันฟรีอย่างเดียวเลย ทางนี้หนักเกินไปสำหรับ 2H เลยถอยลงมาเข้า 4H แล้วลองขึ้นใหม่ ปรากฎว่า ไปได้เกือบกลางเนินครับเริ่มฟรี และเริ่มหยุดหยู่กับที่ ไม่ไหวครับ ลงมาใหม่ เข้า 4L แล้วขึ้นใหม่ คราวนี้ไปได้ฉุยครับ ลองหยุดกลางเนิน แล้วปล่อยให้มันขึ้นต่อ ก็ต้องมีเร่งกัน เล็กน้อย เร่งไม่มากครับพอให้รถมันขึ้นเพราะ 4L แรงเหลือเฟืออยู่แล้ว เร่งมากจะฟรีทิ้งแล้วจะเกิดปัญหาเอาผลคือผ่านไปได้ด้วยดีครับ ...ต่อมาผมขึ้น บีที และ ขับแบบเดียวกับเทรล และไลเดียวกัน คือลอง 2H รู้แหละครับ เมื่อกี้ยังไม่รอด อันนี้ก็คงไม่รอดแหละ แต่อยากลอง เพื่อความยุติธรรม ผลก็รู้ๆกันอยู่ครับ ไปไม่รอด ลงมาเข้า 4H ก็เหมือนเทรลครับ ไปได้เท่ากันเลย กลับลงมาเข้า4L แต่คราวนี้ ขึ้นลิ่วๆ เลยครับ ผมหยุดรถกลางเนินเหมือนกัน ผลคือ หลังจากที่มันหน่วงให้3วิ แตะคันเร่งนิดเดียว มันก็ขึ้นไปอย่างสบาย สบายกว่าที่เทรลเป็น ด้วยความที่ว่า 4L ของบีทีอาจจะมีแรงมาก กว่าเทรลก็เป็นได้ เดี๋ยวผมจะเฉลย ตอนท้ายครับ ... อันนี้ผมให้ บีทีชนะใน 4L ครับ

ยก3
ผมเข้ามาถึงสวนจะมาทางที่ วิ่งได้เฉพาะรถไถ ของที่สวนเท่านั้น คือมันเป็นแอ่งโคลน+เลน เละๆเลยครับแถม มีหญ้าด้วยคนเดินยังลื้นแถมรองเท้าจมนับประสาไรกับรถ ผมเลย จัดให้ เทรลและบีที ลองกันซักตั้ง แน่น่อครับ ว่าต้องโหมด 4L อย่างเดียว เพราะ ลอง 2H และ 4H ก่อนแล้วมันไท่ไปทั้งคู่ โดยที่ผมขับ เทรลก่อนเหมือนเดิม แล้วก็ตามด้วย บีที ผลคือ ในโหมด 4L เทรลกับบีทีผ่านไปได้ทั้ง2คันครับ แต่การผ่านก็ปัดๆเปๆ กันไป แบบชนิดที่ว่า ปัดเกือบขวางกันเลยที่เดียว และ ผมกับพี่ก็เห็น เหมือนกันว่า 4L ของ บีที50โปร4x4 3.2ลิตร 200แรงม้า มันเหนือกว่า ของ เทรลอยู่นิดหน่อยครับ ไม่มากไม่น้อย แต่พอให้รู้ได้ว่า 4L ของ บีที ดีกว่า ผ่านทางเละๆ ได้สบายกว่า ทั้งนี้เพราะปัดใจหลายอย่างครับ เช่น ฐานล้อหน้า-หลัง ของบีทียาวกว่าเทรล อาจทำให้แรงกดมีมากกว่า หรือ แรงม้าของบีที ที่เยอะกว่าเทรลถึง20ตัวคือ 180ม้าของเทรลกับ200ม้าของบีที หรือ การมาของแรงบิด ที่ บีทีแรงบิดมาเต็มและมาในรอบ ต่ำและกว้างกว่า แต่ เทรล มาเต็มแค่ที่ 2000รอบ เท่านั้น หรือ การทดเฟือง4Lของ บีทีอาจจะทดมากกว่าของเทรล ก็เป็นได้ ครับ สรูปครับ 4L บีที50โปรชนะครับ

ยก4
ขากลับครับผมลองทางที่ ผ่านมาตอนเข้าทั้ง ยก 1-2-3 ด้วย 4H ผลออกมาคือ เสมอกันครับ ในโหมด 4H กินกันไม่ลง ...

+++ในทางลงเนิน เนินเดียวกับที่ขึ้นในยก2นั้น ผมได้ลองระบบ ช่วยในการลงทางลาดชัน ของทั้ง2คัน ผลคือ มีดีแต่กต่างกันไปครับ

เทรลเบลเซอร์ ในระบบนี้ชนะในด้านความนิ่มนวลของระบบ ทำงานเงียบดีครับถึงจะได้ยินชัดก็เหอะแต่กฌเงียบและนิ่มกว่า บีที50โปรมาก

บีที50โปร มีดีที่สามารถหน่วงความเร็วลงมาได้เยอะมากครับ คือวิ่งที่ความเร็ว4กิโลเมตรต่อชม.เป็นความเร็วที่ต่ำสุด แต่ของเทรลรู้สึกจะได้ช้าสุดแค่7กิโลเมตรต่อชม.ครับ

แลกกันคนละมัดครับ

***สิ่งที่ผมชอบ เทรลเบลเซอร์ คือ มีระบบ ที่เหนือกว่า 4X4 ทั้งปวง นั้นคือ TCS ที่สามารถส่งกำลัง ไปยังล้อใดล้อหนึ่งในอัตตรา 100% เต็ม นี่แหละครับเป็น จุดที่สุดยอด ของ เทรลเบลเซอร์ ล้อทั้ง3ลอยเหนือพื้นหรือฟรีทิ้ง ขอแค่มีล้อเดียวที่ยังยึดเกาะได้ มันก็วิ่งได้ครับ ไม่ว่าจะ ล้อหน้า ซ้าย ขวา หลัง ซ้าย ขวา  วิ่งได้ในโหมด 2H ซะด้วยซ้ำ ..... นี่แหละครับ ที่ 4x4 ทุกคันไม่มี แม้กระทั้ง BT50Pro ซึ่งวันนี้ผมได้ ลองนำรถทั้ง2คันไปออก กำลังกาย ในทาง offroad ผลที่ออกมาคือ ในทางเดียวกันในโหมด 2H เหมือนกัน เทรลเบลเซอร์ไปได้อย่างมีลุ้น แต่ บีที่50โปร หมดสิทธิ์ และในทางเดียวกันนั้น ในโหมด 4H ผลออกมาคือ ผ่านได้แบบสบายๆ ทั้ง2คัน และทางที่หนักกว่านั้น ที่ต้องเข้าโหมด 4L เทรลกับดูเหมือนจะด้อยกว่า 4Lของบีที50โปรอยู่นิดๆ นี่ึือผล ที่ ผมขับ ทางเดียวกัน ไลการขับเดียวกัน และเกียร์แบบเดียวกัน ในเวลาที่ ลงจากคันนี้แล้วขึ้นอีกคัน ครับ

**การทดสอบในครั้งนี้เป็นการทดสอบขณะที่ฝนตก ทดสอบแบบ ใช้เกียร์เดียวกัน โหมดขับเครื่อนเดียวกัน คนขับคนเดียวกัน ไลช่องทางการขับเดียวกัน แม๊ก18หน้ากว้าง9นิ้วคนละลายขนาดเท่ากัน ยางออโรร่า265/60/18 ลายเดียวกัน เวลาและสถานที่เดียวกันครับ

ผมไปกับพี่ชายอีก1คนเสียดายที่ไม่ได้เอากล้องไป ไม่งั้นคงมีภาพสวยๆมาฝากทุกๆท่าน การทดสอบครั้งนี้ไม่ได้ตั้งใจเป็นการลองรถหรืออวดอ้างแต่อย่างใด ผมเพียงแค่ต้องการใช้ระบบ 4X4 ของรถทั้ง2คันบ้างเท่านั้น ตามที่ปกติ รถ4x4 ควรจะใช้เกียร์ 4Hวิ่งเดือนละ 10กิโล และ 4Lเดือนละ3กิโล เพื่อป้องกันการพังและป้องกันน้ำมันและระบบหล่อลื่นแห้งครับ  :wanwan017: :wanwan017: :wanwan017:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 20, 2012, 09:02:52 AM โดย arzulga »

เชฟโรเลต เทรลเบลเซอร์คลับ (Thailand Trailblazer Club) "คลับของคนใจถึง"

ออฟไลน์ arzulga

• ว่าอย่างไร..ว่าตามกัน..มีให้ทุกอย่างยกเว้น..ตังค์
  • Administrator
  • Hero Member
  • ชอบกด Like+ +1/-0
  • TBZ-1818
ขอบคุณครับ

แต่เสียดาย..ไม่มีรูป

ฝนยังตกอีกบ่อย จัดอีกรอบจะดีมากเลยครับ

จะได้มีรูปมาฝากเพื่อนๆ

:wanwan017: :wanwan017: :wanwan017:

ออฟไลน์ สุนทร

• Jr. Member
  • **
ขอถามหน่อยครับปกติใช้รถอยู่ในกรุงเทพเป็นหลักออกตจว.เป็นบางครั้งอย่างนี้จะใช้โหมด4hกับ4Lตอนไหนได้บ้างครับ(ถ้าจะวิ่งเข้า-ออกในหมู่บ้านโดยใช้โหมด4hกับ4Lได้ไหมครับไม่มีความรู้จริงๆครับ)

ออฟไลน์ maesalong

• Sr. Member
  • ~~(( My Dream Car --- Chevrolet Trailblazer ))~~
สุดยอดกับผลการทดสอบ บรรยายซะเห็นภาพเลยครับ  ขอบคุณที่มาแชร์ข้อมูลครับ  :wanwan013: :wanwan013:
~~(( My Dream Car --- Chevrolet Trailblazer ))~~

• Newbie
  • *
ขอบคุณครับ

แต่เสียดาย..ไม่มีรูป

ฝนยังตกอีกบ่อย จัดอีกรอบจะดีมากเลยครับ

จะได้มีรูปมาฝากเพื่อนๆ

:wanwan017: :wanwan017: :wanwan017:

มีแต่รูปเก่าที่ถ่ายคู่กัน2คันน่ะครับ เดี๋ยวโอกาสหน้าไม่พลาดแน่นอนครับ แต่ลุยบ่อยคงไม่ไหวแค่นี้ก้ล้างกว่าจะเสร็จมืดพอดีครับ2คันเนี้ย  ขนาดมีที่ฉีดน้ำแรงดันสูงโคลนยังไม่อยากจะออกเลยครับ:'(

• Newbie
  • *
ขอถามหน่อยครับปกติใช้รถอยู่ในกรุงเทพเป็นหลักออกตจว.เป็นบางครั้งอย่างนี้จะใช้โหมด4hกับ4Lตอนไหนได้บ้างครับ(ถ้าจะวิ่งเข้า-ออกในหมู่บ้านโดยใช้โหมด4hกับ4Lได้ไหมครับไม่มีความรู้จริงๆครับ)

ทางลาดยางหรือทางซีเมนต์ครับ? ถ้าเป็นทาง2แบบที่กล่าวมา วิ่งตรงๆพอได้ครับแต่อย่าเลี้ยวครับเพราะทางลาดยางหรือทางซีเมนต์ มันจะไม่สามารถให้ล้อหมุนฟรีได้ จึงมีโอกาสทำให้ระบบขับเคลื่อนเสียหายได้

ถ้าให้ผมแนะนำ ผมว่า ควรหาที่ๆเป็นทางลูกรัง ที่สามารถให้ล้อหมุนฟรีได้จะดีกว่านะครับ

ออฟไลน์ FamilyMan

• Full Member
 ขอบคุณมากๆครับที่มาแบ่งปัน ปัจจัยพื้นฐานเหมือนกันทุกอย่าง หาโอกาสแบบนี้ยากมากๆเลยครับ

ออฟไลน์ chaysil TBZ- 1166

• Full Member
  • TBZ-1166
 :D สุดยอดครับ เห็นภาพเลย  ปรบมือให้ครับ (-_-))

ออฟไลน์ arzulga

• ว่าอย่างไร..ว่าตามกัน..มีให้ทุกอย่างยกเว้น..ตังค์
  • TBZ-1818
ปักหมุดให้ครับ

:wanwan002: :wanwan002: :wanwan002:

ออฟไลน์ The_Trailblazer

• Global Moderator
  • TBZ- 7124
สุดยอดครับท่าน

คราวหน้าขอเจ้าBT ขึ้นก่อนมั้งนะครับ

ออฟไลน์ ควร_เบญจ

• เหยี่ยวดำ ลุ่มน้ำเค็ม
  • TBZ-6666
ชอบครับแบบนี้บรรยายเหมือนเห็นภาพเหมือนได้ยืนดูอยู่ด้วยเลย ขอบคุณครับ
เซียนหัดส่อง กล้องพึ่งซื้อ

นิยมพระเครื่อง เหรียญคณาจารย์ มาตรฐานสากล

ออฟไลน์ CK

• **

ขอบคุณที่ช่วยทดสอบและนำมาแบ่งปันครับ โอกาสทดสอบแบบนี้หายากนะครับ  [4x4]  BT50pro 3.2 vs. Trailblazer 2.8  :wanwan003: :wanwan003: :wanwan003:

ออฟไลน์ MUM_มั่ม

• LTZ1 ขาวๆ...9999 จ้า
อ่านแล้วสนุกเห็นภาพเป็นช็อตๆ..เลยครับ :wanwan019:
คิดถึงเธอ.......ทุกครั้งที่อยู่คนเดียว

ออฟไลน์ kanta

• Newbie
  • *

ออฟไลน์ Blackdiamond

• **
 :wanwan017:ขอบคุณคร๊าบ .... แหร่ม :wanwan017:

ออฟไลน์ Heisig

• **
สุดยอดครับ ขอบคุณสำหรับรีวิวดีๆครับ :wanwan017:

ออฟไลน์ spykid2004

• **
  • TBZ-6969
**** Crucible Snooker Club เอกมัย.7 ****
สนุกได้ทุกวันนะค๊าบบบบบบบบ

ออฟไลน์ WC_HIP

• **
 :wanwan017: ขอบคุณ ... ขอบคุณ ... และยอดเยี่ยมมากครับ  :wanwan017:

ออฟไลน์ yanatevo

• Newbie
  • *
  • TBZ-1977 "Chevrolet Trailblazer ถ้าใจถึง ก็ไปถึง"
ขอบคุณ นะครับที่เอาข้อมูลมาแชร์กัน...อ่านแล้วเข้าใจเห็นภาพเลยครับ.. :wanwan002:

ออฟไลน์ Wichan

• ชอบกด Like+ +2/-0
  • TBZ-9669
ขอบคุณครับ เห็นภาพเลย :wanwan011:
มีหมาเป็นเพื่อน....   ดีกว่ามีเพื่อนหมาๆ
www.tawanoakbangkaew.com

เชฟโรเลต เทรลเบลเซอร์ คลับแห่งประเทศไทย ศูนย์บริการ โปรโมชั่น ประกันภัย อุปกรณ์แต่งรถ บริการหลังขาย