แนะนำการใช้ ระบบความปลอดภัย ต่างๆในเทรลเบลเซอร์ครับ ใช้กันเป็นหรือยัง
แม็ก ยาง ราคาพิเศษ

ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำการใช้ ระบบความปลอดภัย ต่างๆในเทรลเบลเซอร์ครับ ใช้กันเป็นหรือยัง  (อ่าน 64097 ครั้ง)

ออฟไลน์ ป๊าลูก2 (กันดั้มขับ4)

• กันดั้มขับ4 ขอนแก่น
  • Hero Member
  • ชอบกด Like+ +1/-0
  • มิตรภาพก้าวไกล หลอมดวงใจชาวเทรลเบรเซอร์ TBZ-1512
ขอดันกระทู้ ที่มีประโยชน์ครับ
LTZ 2.8 ขับ4 ขาว คันแรกของเมืองหมอแคน
TBZ-1512 Zone5   ขอนแก่นครับ

เชฟโรเลต เทรลเบลเซอร์คลับ (Thailand Trailblazer Club) "คลับของคนใจถึง"

ออฟไลน์ อภิวัฒน์ มีอภิรักษ์

• Global Moderator
  • ชอบกด Like+ +0/-0
  • สู้เพื่อลูก
ผมเห็นมีบางท่านยังสับสนว่า ระบบ ความปลอดภัยต่างๆมันทำงานยัง บางท่านยังคงไม่รู้อาจด้วยเพราะ ความไม่รู้เหมือนกันของเซล์ขาย ที่สอนวิธีการใช้แบบส่งเดช หรือ มั่วๆเอา (อย่างที่ผมโดนมา แต่ยังดีที่เรารู็กว่าเซล์เลยไม่อยากไปเถียง แต่อดสงสัยไม่ได้ลูดค้าคนอื่นเค้าจะรู้เหมือนเรามั้ย ว่าเซล์มันมั่ว) เริ่มเลยนะครับ

1 ระบบที่หลายคนสงสัยมากคือ ระบบ HSA (Hill Start Assist) ระบบป้องกันการไหลของรถเมื่อขึ้นทางชัน ในขณะที่รถหยุดบนทางลาดชัด ระบบ HAS จะสั่งการโดยอัตโนมัติ เพื่อป้องกันรถยนต์ไม่ให้ไหลลงจากทางลาดชันในขณะออกตัว เพื่อให้การขับขี่ปลอดภัยยิ่งขึ้น (ทำงานอัตโนมัติไม่ต้องกดปุ่มใดๆ ขอให้อยู่ในเกียร์Dเป็นพอ)

ขยายความคือ ระบบช่วนในการออกตัวบนทางลาดชัน จะทำงานอัตโนมัติ เวลาที่เราจอดรถอยู่กลางเนินหรือพื้นที่ที่มีความชันพอที่จะทำให้รถเราไหลถอยหลังได้ ระบบมันจะเบรก ให้เราอีก3วิ หลังจากที่เราปล่อยเบรก เพื่อไปเหยียบคันเร่ง แต่ถ้าคุณปล่อยเบรกเกิด3วิแล้วไม่เหยียบคันเร่ง รถก็จะไหลถอยหลัง ลงเนิน ตามปกติครับ ระบบนี้จะทำงานทุกครั้งที่คุณอยู่กลางเนินหรือพื้นที่ลาดชัน แบบอัตโนมัติ โดยที่ไม่ต้องไปกด หรือเข้า4H 4L แต่อย่างใด แต่!!!! คุณต้องอยู่ในโหมด D ของเกียร์อัตโนมัติครับ ระบบนี้จะไม่ทำงานใน N หรือ R ครับ

2 ระบบ HDC (Hill Descent Control) ระบบควบคุมความเร็วขณะลงทางชัน เพียงกดปุ่มเพื่อเปิดการทำงานของ HDC ระบบจะสั่งให้เครื่องยนต์และเบรกทำงานสัมพันธ์กันโดยอัตโนมัติ เพื่อจำกัดความเร็วของรถให้การขับขี่ในขณะทางลาดชันปลอดภัยยิ่งขึ้น *(ต้องกดปุ่มทำงานค้างไว้2-3วิเพื่อให้ระบบทำงาน จะมีไฟสีเขียวเป็นรูปรถ+เข็มไมล์ ติดขึ้นมาที่หน้าปัดไมล์รถ)

ขยายความ ระบบช่วยในการลงเนิน ระบบนี้ไม่ทำงานอัตโนมิติ นะครับ คุณจะใช้คุณต้องกด ปุ่มใต้คอนโซล ปุ่มที่มีเข็มวัดรอบอยู่คู่กับรูปรถนั้นแหละครับ กดค้างไว้ ประมาณ 2-3วิ จนไว้ สัญลักษณ์ แบบเดียวกับปุ่มกด จะติดขึ้นที่หน้าจอ ของไมล์รถครับ จะติดเป็นไฟสีเขียวๆ และติดค้างครับ ระบบนี้จะทำงานต่อเมื่อคุณเปิดระบบ แล้ว วิ่งลงเนินในเกียร์D ไม่จำเป็นต้องเข้า 4H 4L แต่อย่างใด และที่ความเร็วไม่เกิน 30 km/h  ย้ำนะครับ ว่าไม่เกิน 30km/h และหลังจากพ้นเนินที่คุณลงแล้ว ต้องปิดระบบลงเนิน ทุกครั้งครับ ด้วยการกดไปที่ปุ่ม เดิม1ครั้งเป็นการปิดระบบ ไฟมันจะดับลงไปครับ  ระบบนี้แนะนำใช้ในทางลงจากลานจอดรถในห้างครับ จะเห็นว่ามันจะช่วยเบรกครับ แนะนำให้ใช้บ้างเพื่อป้องกันระบบพังครับ ใช้เสร็จแล้วปิดด้วยนะครับ
+ระบบนี้เซล์ บอกผมว่ามันทำงานอัตโนมัติกดเพื่อปิดระบบ เหอะๆ แล้วงี้ตูจะมีโอกาศได้ใช้มั้ยฟ่ะ ถ้าตูไม่รู้มาก่อนว่า มิงมันมั่ว

3 ระบบป้องกันล้อหมุนฟรี และควบคุมกันลื่นไถล TCS

ขยายความ ระบบนี้จะทำงานอัตโนมิติ โหมดขับเคลื่อน 2H และ 4H เราไม่จำเป็นต้องไปกดปุ่มใด ระบบจะช่วยเราเวลาออกตัวแล้วเกิดอาการล้อหมุนฟรี เมื่อระบบนี้ตรวจจับได้ว่า ใดล้อหนึ่งใน4ล้อหมุนฟรีมันจะสั่งตัดกำลังเครื่องยนต์หรือส่งแรงบิดไปในล้อที่มีการยึดเกาะมากกว่า เพื่อให้รถสามารถวิ่งไปในทางข้างหน้าได้อย่างปกติที่สุดครับ ถ้าจะอธิบายมันยาวครับ แต่ถ้าอยากลองว่ามันช่วยจริงมั้ย ลองหาทางว่างๆไม่มีรถแล้วออกตัวแบบกดคันเร่งมิดดูครับ ล้อมันจะฟรีทิ้งแค่นิดเดียวนอกนั้นระบบนีจะเข้ามาคุมเอาไว้ทั้งหมดครับ หรือไม่กดลอง เลี้ยวยูเทริน(กลับรถ) แล้วเหยียบคันเร่งจมดูครับ ถ้ารถไม่มีระบบนี้ ท้ายปัดหรือแถร ทุดคันแน่ครับ แต่ เทรลเบลเซอร์ ตัวที่มีระบบนี้ ไม่ต้องกลัวครับ เพราะ มันจะตัดการทำงานของเครื่องยนต์อัตโนมัต+ส่งแรงไปยังล้อที่ยึดเกาะถนนมากกว่า ทำให้รถไม่มีอาการแถร หรือท้ายกวาด แต่อย่างใดครับ
**ข้อควรระวังคือตรวจสอบดูครับว่ารถของคุณเปิดระบบนี้ไว้อยู่หรือไม่ โดยการกดปุ่ม TCS (ที่เป็ฯรูปรถแล้วมีถนนลื่นๆ) ดูที่จอตรงกลางระหว่างไมล์รถครับว่า มันขึ้นว่า TCS ON  หรือ TCS OFF ต้องกดใหม่มันขึ้น TCS ON นะครับเพื่อนเป้ฯการใช้ระบบ แล้วไม่ต้องไปกด ยุ่งกับมันอีกเลย เปิดไว้ ดีที่สุดครับ
***ระบบนี้จะ ปิด อัตโนมิต ต่อเมื่อคุณเข้าโหมดขับเคลื่อน 4L ครับ ระวังด้วยนะครับ แต่ถ้าคุณเลือกกลับมาใช้ระบบ 2H 4H เมื่อไหร่ ระบบก็จะกลับมาทำงานตามปกติแบบอัติโนมัตเหมือนกันครับ

4 ระบบควบคุมเสถียรภาพการทรงตัว ESP ระบบนี้ไม่ขอพูดถึงนะครับ ลอง เซริท ใน google ดูนะครับว่ามันทำงานยังไง ระบบนี้ทำงาน อัตโนมัติ ครับ และไม่มีปุ่มเปิด-ปิด ครับ

5 ระบบช่วยเบรกในขณะเข้าโค้ง CBC ระบบนี้ทำงานอัตโนมัติ ครับ

ขยายความ อย่าเข้าใจผิดนะครับว่ามัน เป็นระบบ เบรกอัตโนมัติ เวลาเราเข้าโค้ง อ่านดีๆครับ "ช่วยเบรก"ในขณะเข้าโค้ง หมายความว่า ถ้าคุณเข้าโค้งแล้วเบรกขณะเข้าโค้ง ระบบนี้มันจะช่วยเหลือคุณ โดยการ สั่งการเบรกไปแต่ละล้ออย่างอิสระ เพื่อให้รถอยู่ในการควบคุม ขณะที่คุณเบรกในโค้ง มันจะช่วยไม่ให้รถเกิดการดื้อโค้งครับ พูดง่ายๆ คือ มันจะช่วยให้คุณคุมรถได้ในขณะที่คุณเบรก ขณะเข้าโค้ง ครับ

6 ระบบเบรกต่างๆ ป้องกันล้อล๊อก ช่วยเบรกกระทันหัน เพิ่มแรงเบรก ABS PBA HBA  ระบบพวกนี้หลายๆท่านคงรู้จักกันดีอยู่แล้ว ผมจึงไม่ขอพูดถึง ถ้าอยากรู้การทำงานโดยละเอียด ลองหาใน google ดูครับ

แถมอีกนิดนะครับ เรื่องระบบขับเคลื่อนล้อ 2H 4H 4L

2H วิ่งไปเลยครับ แล้วแต่ท่าน

4H การเข้าระบบนี้ ถ้าท่านวิ่งไม่เกิน 100 km/h ท่านเข้าได้เลยครับ แต่ถ้าเกินลดๆ มาให้ไม่เกินจะดีที่สุดครับ และควรวิ่งในทางที่เป็น ทางลูกรัง ทางฝุ่น หรือทาง ที่มีพื้นผิวที่สามารถให้รถ ล้อหมุนฟรีได้ ห้ามวิ่งในทางลาดยาง หรือ ทางคอนกรีต เด็ดขาดครับ มันจะมำให้ระบบเสียหายได้ (ทางลาดยางฝนตก จริงๆไม่ควรใช้นะครับรถเรามีระบบ TCS แล้วแค่นี้พอแล้วครับขับแบบระวังๆหน่อยเป็นพอ) เพราะเมื่อเข้าระบบนี้แล้วล้อมันจะหมุนในอัตราเท่ากันครับ เวลาคุณเลี้ยงโค้งแคบๆ หรือ เลี้ยวเข้าซอยบ้าน จะทำให้รถเลี้ยวไม่เข้าครับ บางครับรถหยุดไม่วิ่งต่อไปเลยก็มี ในกรณีที่ใช้เกียร์4H วิ่งบนทาง ลาดยางหรือคอนกรีด ลองดูได้นะครับ เข้า4H แล้วเลี้ยวแคบๆดู จะรู้ว่าในทางที่ผมบอกมา มันเลี้ยวไม่ได้ครับ ผมจึงไม่แนะนำให้ใช้บน ถนนลาดยางแม้ว่าฝนจะตกก็ตาม

4L การเช้าสู่โหมดขับเคลื่อน 4L นั้นการเข้าและออกโหมดนี้ทุกครั้ง ต้องหยุดรถให้สนิทก่อนนะครับ ขั้นตอนเข้ามีดังนี้ครับ สำคัญนะครับ

การเข้า4L  ให้หยุดรถนิ่ง เข้าเกียร์ N แล้วบิดโหมดขับเคลื่อนไปที่ 4L รอไฟสีแดงติดค้างที่ 4L เป็นการยืนยันว่าเข้าโหมดเรียบร้อย แล้วเข้าเกียร์ D เพื่อวิ่งต่อครับ

การออกจาก4L ให้หยุดรถให้นิ่ง เข้าเกียร์ N แล้วบิดโหมดขับเคลื่อนไปที่ 2H รอไฟสีแดงติดค้างที่โหมด 2H เป็นการยืนยันว่าเข้าโหมดเรียบร้อย แล้วเข้าเกียร์ D เพื่อวิ่งต่อครับ

ในใหมด 4L นั้นวิ่งเร็วสุดอย่าให้เกิน 60km/h นะครับ เกียร์นี้ จะเป้นเกียร์ที่มีแรงที่สุด ผมเคยลาก รถทุกปุ๋ยจมโคลนที่สวนขึ้นมาโดยใช้แค่รอบเดินเบา ในเกียร์ 4L  เกียร์นี้เครื่องยนต์+ชุดเกียร์จะทำงานหนักมากครับ เพราะฉะนั้น อย่าวิ่งเร็วเกินไป ครับ และใช้ในทางที่ 4H แล้วยังไปไม่ได้ ค่อยใช้ ครับ คือทางที่เป็ฯโคลนหรือเลนมากๆ

!!! อย่าลืม ในแต่ละเดือน คุณควรใช้ เกียร์ 4H หรือ 4L ในอัตราเดือนละ 3กิโลเมตร เพื่อให้มีน้ำมันเกียร์ไปหล่อเลี้ยงและป้องกันการพังของเกียร์นะครับ

ปล.ไม่ถูกต่ต้องใจท่านใดก็ขออภัยด้วยครับ
ยกมาทั้งดุ้นเลยนะ จะได้ไม่ต้องกลับไปอ่านหน้าแรก ขอบคุณจขกท นะครับ

ออฟไลน์ o_scania

• Newbie
  • *
ขอบคุณมากๆครับ (-_-))

ออฟไลน์ First step

• Newbie
  • *
  • หัดขับ Trailblazer
ระบบHS. ผมเจอด้วยความบังเอิญ จะไปพักที่เขาค้อตอนลงเขาเป็นทางชันดันขับเลยที่พักต้องเบรคและเข้าเกียร์ถอยหลัง กำลังจะเร่งเครื่องส่งระบบแจ้งขึ้นมาในจอ ปรากฎว่าไม่่ต้องเร่งส่งมาก(ไปกัน7คน)  สรุปผมได้ลองระบบทั้งตอนขึ้นเขาและลงเขาครับ
(แจ้งถนนสายพิษณุโลกไปเพชรบรูณ์กำลังปรับปรุงเส้นทางใครเดินทางผ่านขับรถด้วยความระมัดระวังนะครับ)

ออฟไลน์ ควร_เบญจ

• เหยี่ยวดำ ลุ่มน้ำเค็ม
  • Administrator
  • ชอบกด Like+ +1/-0
  • TBZ-6666
เทรลเรามีดีครับ  (-_-))
เซียนหัดส่อง กล้องพึ่งซื้อ

นิยมพระเครื่อง เหรียญคณาจารย์ มาตรฐานสากล

ออฟไลน์ nanana

• Full Member
ระบบ HS คือระบบอะไรครับ งง

ออฟไลน์ waranun

• Newbie
  • *
ขอบคุณมากครับ สำหรับความรู้ที่นำมาให้ครับ 3(--)

ออฟไลน์ mata

• Newbie
  • *
[quote auth

4H การเข้าระบบนี้ ถ้าท่านวิ่งไม่เกิน 100 km/h ท่านเข้าได้เลยครับ แต่ถ้าเกินลดๆ มาให้ไม่เกินจะดีที่สุดครับ และควรวิ่งในทางที่เป็น ทางลูกรัง ทางฝุ่น หรือทาง ที่มีพื้นผิวที่สามารถให้รถ ล้อหมุนฟรีได้ ห้ามวิ่งในทางลาดยาง หรือ ทางคอนกรีต เด็ดขาดครับ มันจะมำให้ระบบเสียหายได้ (ทางลาดยางฝนตก จริงๆไม่ควรใช้นะครับรถเรามีระบบ TCS แล้วแค่นี้พอแล้วครับขับแบบระวังๆหน่อยเป็นพอ) เพราะเมื่อเข้าระบบนี้แล้วล้อมันจะหมุนในอัตราเท่ากันครับ เวลาคุณเลี้ยงโค้งแคบๆ หรือ เลี้ยวเข้าซอยบ้าน จะทำให้รถเลี้ยวไม่เข้าครับ บางครับรถหยุดไม่วิ่งต่อไปเลยก็มี ในกรณีที่ใช้เกียร์4H วิ่งบนทาง ลาดยางหรือคอนกรีด ลองดูได้นะครับ เข้า4H แล้วเลี้ยวแคบๆดู จะรู้ว่าในทางที่ผมบอกมา มันเลี้ยวไม่ได้ครับ ผมจึงไม่แนะนำให้ใช้บน ถนนลาดยางแม้ว่าฝนจะตกก็ตาม

เข้าใจผิดมาตลอดว่า 4H สามารถใช้เมื่อไรก็ได้ ??? ยิ่งชอบใช้เวลาวิ่งบนเขาทางโค้งเยอะๆก็ยัด4Hคิดว่ามันเกาะถนนดีกว่า2H แล้วฟอร์จูนเนอร์ขับเคลื่อน4ล้อตลอดเวลาทำได้ยังไงครับ หรือว่ามีระบบอะไรที่แตกต่างออกไปอีก
มีประโยชน์มากครับ..ขอบคุณครับ
ยัง งง ตามคำถามนี้ ถ้ารถขับสี่ full time ยี่ห้ออื่นๆเขามีระบบไรมาเพิ่มรึครับ
ได้ยินมาว่าขับสี่ยิ่งเกาะยิ่งปลอดภัย ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Oody_krub

• Newbie
  • *
การใช้ 4H เพื่อ บริหารชุดเกียร์หรือเฟืองขับ ที่จะทำเดือนละครั้ง ก็ หาทางตรงยาวๆ ครับ เพื่อ ให้ล้อ ทั้ง ซ้าย-ขวา หมุนด้วยรอบที่เท่ากัน

เมื่อก่อน ผมใช้ บูรพาวิถี  วิ่งซ้ายไปเรื่อยๆ  ไปกลับ ก้ ได้ หลายสิบโล เพียงพอครับ

ออฟไลน์ Thitikorn

• Jr. Member
  • **
ขอบคุณสำหรับ ข้อมูลดีดีที่มีประโยชน์ครับ

ออฟไลน์ kspt

• Newbie
  • *
  • Trailblazer
ขอบคุณ   มาก ครับ  แอบ  อ่าน ทั้งหมด ยัง งง  ๆ  บางประเด็น  ต้องพาไปแช่ ลุยโคลน บ้างแล้ว

ออฟไลน์ jaruwrat

• Newbie
  • *
  • เงินไม่ถึง แต่ใจถึง
ถูกใจมากครับ  ศึกษาแล้วครับ... ขอบคุณข้อมูลครับ (9:--) (9:--)

ออฟไลน์ Wichan

• Global Moderator
  • ชอบกด Like+ +2/-0
  • TBZ-9669
มีหมาเป็นเพื่อน....   ดีกว่ามีเพื่อนหมาๆ
www.tawanoakbangkaew.com

เชฟโรเลต เทรลเบลเซอร์ คลับแห่งประเทศไทย ศูนย์บริการ โปรโมชั่น ประกันภัย อุปกรณ์แต่งรถ บริการหลังขาย