แนะนำการใช้ ระบบความปลอดภัย ต่างๆในเทรลเบลเซอร์ครับ ใช้กันเป็นหรือยัง
แม็ก ยาง ราคาพิเศษ

ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำการใช้ ระบบความปลอดภัย ต่างๆในเทรลเบลเซอร์ครับ ใช้กันเป็นหรือยัง  (อ่าน 63461 ครั้ง)

ออฟไลน์ kaitamon

• Newbie
  • *
  • ชอบกด Like+ +0/-0
  • หัดขับ Trailblazer
ขอบคุณครับสำหรับบทความดีๆๆ อ่านเข้าใจง่ายด้วย
Love my car Love my life

เชฟโรเลต เทรลเบลเซอร์คลับ (Thailand Trailblazer Club) "คลับของคนใจถึง"

ออฟไลน์ Heisig

• Jr. Member
  • **
ขอบคุณมากครับ เป็นประโยชน์มากเลย

ออฟไลน์ SoliDzStagE

• Newbie
  • *
เป็นประโยชน์มากๆครับ ยิ่งสำหรับมือใหม่อย่างผมด้วยแล้ว :wanwan011:

ออฟไลน์ ชลันธร รัตน์แก้ว

• Newbie
  • *
ดีมากเลยครับ เข่าใจง่ายกว่าในคู่มืออีก ขอบคุณครับจะไปลองแต่ยังหาที่ไม่ได้5555

ออฟไลน์ kratae848

• **
ขอบคุณมากค่ะ. เป็นข้อมูลที่มีประโยขน์ต่อผู้หญิงที่อยากใช้เจ้าถึกอย่างดิฉันมากๆ และโดยเฉพาะผู้หญิงที่เจอเซลห่วยๆอย่างดิฉันแบบว่า ออกจากศูนย์มาอย่าง แบ๊ะๆเลยล่ะ
สุขทุกวัน

ออฟไลน์ spykid2004

• **
  • TBZ-6969
ขอบคุณสำหรับขอมูลครับ :wanwan011:
**** Crucible Snooker Club เอกมัย.7 ****
สนุกได้ทุกวันนะค๊าบบบบบบบบ

ออฟไลน์ ten-hi

• Newbie
  • *
ระบบนี้รุ่น LT  มีหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ oohmycar

• **
    • อาหารเสริมผิวขาว
ขอบคุณครับ ขอเก็บข้อมูลครับ

ออฟไลน์ paripon

• Newbie
  • *
ระบบนี้รุ่น LT  มีหรือเปล่าครับ

ระบบทั้งหมดมีใน LTZ กับ LTZ1 เท่านั้นครับ

ออฟไลน์ Peka

• Newbie
  • *
 โบรชัวร์ใหม่ของเจ้า TBZ รุ่น LTZ และ LTZ1 ไม่มี LSD แล้วครับ มีแต่ในรุ่น LT งง!!!!! ตกลงมีในรุ่นไหนบ้างครับ ???
 :wanwan012:

ออฟไลน์ Raikhuan

• **
LTZ1 ทำไมถึง set HDC on ไว้ตลอดเวลาหรือครับ
เพราะทุกครั้งที่ start พบว่า DHC บนจอ สีเขียวทุกครั้ง
แม้จะกดปุ่มค้างไวเพื่อ off แต่เมื่อ start ครั้งใหม่ ก็จะโชว์ สีเขียวตลอดครับ
หากใช้ไปนานๆจะเกิดความเสียหายได้ใหมครับ
จะ set ใหม่ไม่ให้ on อย่างไรครับ

• **
ผมเห็นมีบางท่านยังสับสนว่า ระบบ ความปลอดภัยต่างๆมันทำงานยัง บางท่านยังคงไม่รู้อาจด้วยเพราะ ความไม่รู้เหมือนกันของเซล์ขาย ที่สอนวิธีการใช้แบบส่งเดช หรือ มั่วๆเอา (อย่างที่ผมโดนมา แต่ยังดีที่เรารู็กว่าเซล์เลยไม่อยากไปเถียง แต่อดสงสัยไม่ได้ลูดค้าคนอื่นเค้าจะรู้เหมือนเรามั้ย ว่าเซล์มันมั่ว) เริ่มเลยนะครับ

1 ระบบที่หลายคนสงสัยมากคือ ระบบ HSA (Hill Start Assist) ระบบป้องกันการไหลของรถเมื่อขึ้นทางชัน ในขณะที่รถหยุดบนทางลาดชัด ระบบ HAS จะสั่งการโดยอัตโนมัติ เพื่อป้องกันรถยนต์ไม่ให้ไหลลงจากทางลาดชันในขณะออกตัว เพื่อให้การขับขี่ปลอดภัยยิ่งขึ้น (ทำงานอัตโนมัติไม่ต้องกดปุ่มใดๆ ขอให้อยู่ในเกียร์Dเป็นพอ)

ขยายความคือ ระบบช่วนในการออกตัวบนทางลาดชัน จะทำงานอัตโนมัติ เวลาที่เราจอดรถอยู่กลางเนินหรือพื้นที่ที่มีความชันพอที่จะทำให้รถเราไหลถอยหลังได้ ระบบมันจะเบรก ให้เราอีก3วิ หลังจากที่เราปล่อยเบรก เพื่อไปเหยียบคันเร่ง แต่ถ้าคุณปล่อยเบรกเกิด3วิแล้วไม่เหยียบคันเร่ง รถก็จะไหลถอยหลัง ลงเนิน ตามปกติครับ ระบบนี้จะทำงานทุกครั้งที่คุณอยู่กลางเนินหรือพื้นที่ลาดชัน แบบอัตโนมัติ โดยที่ไม่ต้องไปกด หรือเข้า4H 4L แต่อย่างใด แต่!!!! คุณต้องอยู่ในโหมด D ของเกียร์อัตโนมัติครับ ระบบนี้จะไม่ทำงานใน N หรือ R ครับ

2 ระบบ HDC (Hill Descent Control) ระบบควบคุมความเร็วขณะลงทางชัน เพียงกดปุ่มเพื่อเปิดการทำงานของ HDC ระบบจะสั่งให้เครื่องยนต์และเบรกทำงานสัมพันธ์กันโดยอัตโนมัติ เพื่อจำกัดความเร็วของรถให้การขับขี่ในขณะทางลาดชันปลอดภัยยิ่งขึ้น *(ต้องกดปุ่มทำงานค้างไว้2-3วิเพื่อให้ระบบทำงาน จะมีไฟสีเขียวเป็นรูปรถ+เข็มไมล์ ติดขึ้นมาที่หน้าปัดไมล์รถ)

ขยายความ ระบบช่วยในการลงเนิน ระบบนี้ไม่ทำงานอัตโนมิติ นะครับ คุณจะใช้คุณต้องกด ปุ่มใต้คอนโซล ปุ่มที่มีเข็มวัดรอบอยู่คู่กับรูปรถนั้นแหละครับ กดค้างไว้ ประมาณ 2-3วิ จนไว้ สัญลักษณ์ แบบเดียวกับปุ่มกด จะติดขึ้นที่หน้าจอ ของไมล์รถครับ จะติดเป็นไฟสีเขียวๆ และติดค้างครับ ระบบนี้จะทำงานต่อเมื่อคุณเปิดระบบ แล้ว วิ่งลงเนินในเกียร์D ไม่จำเป็นต้องเข้า 4H 4L แต่อย่างใด และที่ความเร็วไม่เกิน 30 km/h  ย้ำนะครับ ว่าไม่เกิน 30km/h และหลังจากพ้นเนินที่คุณลงแล้ว ต้องปิดระบบลงเนิน ทุกครั้งครับ ด้วยการกดไปที่ปุ่ม เดิม1ครั้งเป็นการปิดระบบ ไฟมันจะดับลงไปครับ  ระบบนี้แนะนำใช้ในทางลงจากลานจอดรถในห้างครับ จะเห็นว่ามันจะช่วยเบรกครับ แนะนำให้ใช้บ้างเพื่อป้องกันระบบพังครับ ใช้เสร็จแล้วปิดด้วยนะครับ
+ระบบนี้เซล์ บอกผมว่ามันทำงานอัตโนมัติกดเพื่อปิดระบบ เหอะๆ แล้วงี้ตูจะมีโอกาศได้ใช้มั้ยฟ่ะ ถ้าตูไม่รู้มาก่อนว่า มิงมันมั่ว

3 ระบบป้องกันล้อหมุนฟรี และควบคุมกันลื่นไถล TCS

ขยายความ ระบบนี้จะทำงานอัตโนมิติ โหมดขับเคลื่อน 2H และ 4H เราไม่จำเป็นต้องไปกดปุ่มใด ระบบจะช่วยเราเวลาออกตัวแล้วเกิดอาการล้อหมุนฟรี เมื่อระบบนี้ตรวจจับได้ว่า ใดล้อหนึ่งใน4ล้อหมุนฟรีมันจะสั่งตัดกำลังเครื่องยนต์หรือส่งแรงบิดไปในล้อที่มีการยึดเกาะมากกว่า เพื่อให้รถสามารถวิ่งไปในทางข้างหน้าได้อย่างปกติที่สุดครับ ถ้าจะอธิบายมันยาวครับ แต่ถ้าอยากลองว่ามันช่วยจริงมั้ย ลองหาทางว่างๆไม่มีรถแล้วออกตัวแบบกดคันเร่งมิดดูครับ ล้อมันจะฟรีทิ้งแค่นิดเดียวนอกนั้นระบบนีจะเข้ามาคุมเอาไว้ทั้งหมดครับ หรือไม่กดลอง เลี้ยวยูเทริน(กลับรถ) แล้วเหยียบคันเร่งจมดูครับ ถ้ารถไม่มีระบบนี้ ท้ายปัดหรือแถร ทุดคันแน่ครับ แต่ เทรลเบลเซอร์ ตัวที่มีระบบนี้ ไม่ต้องกลัวครับ เพราะ มันจะตัดการทำงานของเครื่องยนต์อัตโนมัต+ส่งแรงไปยังล้อที่ยึดเกาะถนนมากกว่า ทำให้รถไม่มีอาการแถร หรือท้ายกวาด แต่อย่างใดครับ
**ข้อควรระวังคือตรวจสอบดูครับว่ารถของคุณเปิดระบบนี้ไว้อยู่หรือไม่ โดยการกดปุ่ม TCS (ที่เป็ฯรูปรถแล้วมีถนนลื่นๆ) ดูที่จอตรงกลางระหว่างไมล์รถครับว่า มันขึ้นว่า TCS ON  หรือ TCS OFF ต้องกดใหม่มันขึ้น TCS ON นะครับเพื่อนเป้ฯการใช้ระบบ แล้วไม่ต้องไปกด ยุ่งกับมันอีกเลย เปิดไว้ ดีที่สุดครับ
***ระบบนี้จะ ปิด อัตโนมิต ต่อเมื่อคุณเข้าโหมดขับเคลื่อน 4L ครับ ระวังด้วยนะครับ แต่ถ้าคุณเลือกกลับมาใช้ระบบ 2H 4H เมื่อไหร่ ระบบก็จะกลับมาทำงานตามปกติแบบอัติโนมัตเหมือนกันครับ

4 ระบบควบคุมเสถียรภาพการทรงตัว ESP ระบบนี้ไม่ขอพูดถึงนะครับ ลอง เซริท ใน google ดูนะครับว่ามันทำงานยังไง ระบบนี้ทำงาน อัตโนมัติ ครับ และไม่มีปุ่มเปิด-ปิด ครับ

5 ระบบช่วยเบรกในขณะเข้าโค้ง CBC ระบบนี้ทำงานอัตโนมัติ ครับ

ขยายความ อย่าเข้าใจผิดนะครับว่ามัน เป็นระบบ เบรกอัตโนมัติ เวลาเราเข้าโค้ง อ่านดีๆครับ "ช่วยเบรก"ในขณะเข้าโค้ง หมายความว่า ถ้าคุณเข้าโค้งแล้วเบรกขณะเข้าโค้ง ระบบนี้มันจะช่วยเหลือคุณ โดยการ สั่งการเบรกไปแต่ละล้ออย่างอิสระ เพื่อให้รถอยู่ในการควบคุม ขณะที่คุณเบรกในโค้ง มันจะช่วยไม่ให้รถเกิดการดื้อโค้งครับ พูดง่ายๆ คือ มันจะช่วยให้คุณคุมรถได้ในขณะที่คุณเบรก ขณะเข้าโค้ง ครับ

6 ระบบเบรกต่างๆ ป้องกันล้อล๊อก ช่วยเบรกกระทันหัน เพิ่มแรงเบรก ABS PBA HBA  ระบบพวกนี้หลายๆท่านคงรู้จักกันดีอยู่แล้ว ผมจึงไม่ขอพูดถึง ถ้าอยากรู้การทำงานโดยละเอียด ลองหาใน google ดูครับ

แถมอีกนิดนะครับ เรื่องระบบขับเคลื่อนล้อ 2H 4H 4L

2H วิ่งไปเลยครับ แล้วแต่ท่าน

4H การเข้าระบบนี้ ถ้าท่านวิ่งไม่เกิน 100 km/h ท่านเข้าได้เลยครับ แต่ถ้าเกินลดๆ มาให้ไม่เกินจะดีที่สุดครับ และควรวิ่งในทางที่เป็น ทางลูกรัง ทางฝุ่น หรือทาง ที่มีพื้นผิวที่สามารถให้รถ ล้อหมุนฟรีได้ ห้ามวิ่งในทางลาดยาง หรือ ทางคอนกรีต เด็ดขาดครับ มันจะมำให้ระบบเสียหายได้ (ทางลาดยางฝนตก จริงๆไม่ควรใช้นะครับรถเรามีระบบ TCS แล้วแค่นี้พอแล้วครับขับแบบระวังๆหน่อยเป็นพอ) เพราะเมื่อเข้าระบบนี้แล้วล้อมันจะหมุนในอัตราเท่ากันครับ เวลาคุณเลี้ยงโค้งแคบๆ หรือ เลี้ยวเข้าซอยบ้าน จะทำให้รถเลี้ยวไม่เข้าครับ บางครับรถหยุดไม่วิ่งต่อไปเลยก็มี ในกรณีที่ใช้เกียร์4H วิ่งบนทาง ลาดยางหรือคอนกรีด ลองดูได้นะครับ เข้า4H แล้วเลี้ยวแคบๆดู จะรู้ว่าในทางที่ผมบอกมา มันเลี้ยวไม่ได้ครับ ผมจึงไม่แนะนำให้ใช้บน ถนนลาดยางแม้ว่าฝนจะตกก็ตาม

4L การเช้าสู่โหมดขับเคลื่อน 4L นั้นการเข้าและออกโหมดนี้ทุกครั้ง ต้องหยุดรถให้สนิทก่อนนะครับ ขั้นตอนเข้ามีดังนี้ครับ สำคัญนะครับ

การเข้า4L  ให้หยุดรถนิ่ง เข้าเกียร์ N แล้วบิดโหมดขับเคลื่อนไปที่ 4L รอไฟสีแดงติดค้างที่ 4L เป็นการยืนยันว่าเข้าโหมดเรียบร้อย แล้วเข้าเกียร์ D เพื่อวิ่งต่อครับ

การออกจาก4L ให้หยุดรถให้นิ่ง เข้าเกียร์ N แล้วบิดโหมดขับเคลื่อนไปที่ 2H รอไฟสีแดงติดค้างที่โหมด 2H เป็นการยืนยันว่าเข้าโหมดเรียบร้อย แล้วเข้าเกียร์ D เพื่อวิ่งต่อครับ

ในใหมด 4L นั้นวิ่งเร็วสุดอย่าให้เกิน 60km/h นะครับ เกียร์นี้ จะเป้นเกียร์ที่มีแรงที่สุด ผมเคยลาก รถทุกปุ๋ยจมโคลนที่สวนขึ้นมาโดยใช้แค่รอบเดินเบา ในเกียร์ 4L  เกียร์นี้เครื่องยนต์+ชุดเกียร์จะทำงานหนักมากครับ เพราะฉะนั้น อย่าวิ่งเร็วเกินไป ครับ และใช้ในทางที่ 4H แล้วยังไปไม่ได้ ค่อยใช้ ครับ คือทางที่เป็ฯโคลนหรือเลนมากๆ

!!! อย่าลืม ในแต่ละเดือน คุณควรใช้ เกียร์ 4H หรือ 4L ในอัตราเดือนละ 3กิโลเมตร เพื่อให้มีน้ำมันเกียร์ไปหล่อเลี้ยงและป้องกันการพังของเกียร์นะครับ

ปล.ไม่ถูกต่ต้องใจท่านใดก็ขออภัยด้วยครับ

• **
2 ระบบ HDC (Hill Descent Control) ระบบควบคุมความเร็วขณะลงทางชัน ทำไม LTZ1 จึงปรากฎทุกครั้งที่หน้าปัดไมล์และเป็นสีเขียวด้วย
ขณะที่ตัวอื่นสีเหลืองครับ

ออฟไลน์ นายจรูญ วิศวสกุล

• Newbie
  • *
 :wanwan013:
สุด ฮ ฮ ยอด จริงๆ ครับ ข้อมูลแน่นดีมีประโยชน์มากเลยครับ
 (9:--)

ออฟไลน์ Cobra

• **
2 ระบบ HDC (Hill Descent Control) ระบบควบคุมความเร็วขณะลงทางชัน ทำไม LTZ1 จึงปรากฎทุกครั้งที่หน้าปัดไมล์และเป็นสีเขียวด้วย
ขณะที่ตัวอื่นสีเหลืองครับ

เรื่องสี ของไฟ มีบอกในคู่มือครับ ว่าสีไหนหมายถึงอะไร พอดีไม่ได้อยู่ตรงนี้
แต่เรื่องที่มันติดตลอด ของผม LTZ พอปิดแล้วก็ไม่ขึ้นแล้วครับ ขึ้นเฉพาะตอนบิดกุญแจ
ถ้าติดตลอด มันหน่วงๆตอนขับหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ tao-tao

• Newbie
  • *
  • TBZ - 6777 สระบุรี
เป็นข้อมูลที่มีประโยชน์มากครับ ชอบมากเลยครับ   :wanwan020:
TBZ - 6777...D-MAX CLUB 2442

ออฟไลน์ Wichan

• Global Moderator
  • Hero Member
  • ชอบกด Like+ +2/-0
  • TBZ-9669
 :wanwan017:เจ้งเป้ง ... และขอบคุณครับ ได้เติมเต็มในส่วนที่ยังคงขาด 
มีหมาเป็นเพื่อน....   ดีกว่ามีเพื่อนหมาๆ
www.tawanoakbangkaew.com

ออฟไลน์ เบียร์ซ่า

• **
  • เจ้า Trailblazer ลูกรัก
    • www.ts3sv.com
ขอถามเพิ่มเติมหน่อยครับ ถ้าอย่างทางมอเตอร์เวย์ ฝนตกหนักมากๆ น้ำขังเยอะ ก็ใช้แค่2hเหรอครับ
พอดี คันก่อนเป็น vios เจอน้ำทีไรเสียวทุกที ปลวิ่ง100 km/h

บริการให้เช่า Teamspeak3 Network เสถียน Admin ดูแลตลอด
www.ts3sv.com 087-6071265 ติดต่อสอบถามได้ครับ
เจ้าหมีเทา
http://www.thailandtrailblazerclub.com/index.php/topic,3223.0.html

ออฟไลน์ Hitz

• **
  • JoMeO
ขอบคุณมากๆครับ

ออฟไลน์ HighVolt

• Newbie
  • *

เชฟโรเลต เทรลเบลเซอร์ คลับแห่งประเทศไทย ศูนย์บริการ โปรโมชั่น ประกันภัย อุปกรณ์แต่งรถ บริการหลังขาย