แนะนำการใช้ ระบบความปลอดภัย ต่างๆในเทรลเบลเซอร์ครับ ใช้กันเป็นหรือยัง
แม็ก ยาง ราคาพิเศษ

ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำการใช้ ระบบความปลอดภัย ต่างๆในเทรลเบลเซอร์ครับ ใช้กันเป็นหรือยัง  (อ่าน 64095 ครั้ง)

ออฟไลน์ FamilyMan

• Full Member
  • ชอบกด Like+ +0/-0
ตกลงที่เจ้าเทรลเบลชเซอร์มีมาให้นี่ มันมีข้อดีข้อเสียอย่างไรบ้างครับ ข้อควรระวังด้วยครับ

ผมไม่มีความรุ้เรื่องนี้เลย แต่ดันสาระแนอย่างเล่นขับ4กับเค้าบ้าง  5 5 55+
ไม่ต้องกล่าวอย่างนั้นหรอกครับ คนเราเริ่มเรียนรู้เรื่องใหม่ได้ทุกวันครับ
   ระบบ 4x4 Parttime ของ TBZ ถือว่าให้มาเหมาะสมแล้วครับ มีทั้ง TSC , เฟืองท้าย LSD แต่ต้องยอมรับว่าหากต้องการให้มีความสามารถด้าน Offroad เพิ่มมากขึ้น ก็ต้องเพิ่มของแต่งเข้าไปอีกครับ เริ่มจาก
  1. เปลี่ยนยางเป็น Mud Terrain
  2. ใส่ Snorkle
  3. ใส่ Rear Diff lock
  4. ใส่ Front Diff lock
  5. ใส่ Winch

แต่หากไม่ได้ใช้งานหนักขนาดนั้น ไม่ต้องก็ได้ครับ เดิมๆก็โอเคระดับนึงแล้ว อีกอย่างเรื่องราคารวมกันที่ค่อนข้างจะเอาเรื่องทีเดียวครับ

เชฟโรเลต เทรลเบลเซอร์คลับ (Thailand Trailblazer Club) "คลับของคนใจถึง"

ออฟไลน์ The_Trailblazer

• Global Moderator
  • Hero Member
  • TBZ- 7124
ตกลงที่เจ้าเทรลเบลชเซอร์มีมาให้นี่ มันมีข้อดีข้อเสียอย่างไรบ้างครับ ข้อควรระวังด้วยครับ

ผมไม่มีความรุ้เรื่องนี้เลย แต่ดันสาระแนอย่างเล่นขับ4กับเค้าบ้าง  5 5 55+
ไม่ต้องกล่าวอย่างนั้นหรอกครับ คนเราเริ่มเรียนรู้เรื่องใหม่ได้ทุกวันครับ
   ระบบ 4x4 Parttime ของ TBZ ถือว่าให้มาเหมาะสมแล้วครับ มีทั้ง TSC , เฟืองท้าย LSD แต่ต้องยอมรับว่าหากต้องการให้มีความสามารถด้าน Offroad เพิ่มมากขึ้น ก็ต้องเพิ่มของแต่งเข้าไปอีกครับ เริ่มจาก
  1. เปลี่ยนยางเป็น Mud Terrain
  2. ใส่ Snorkle
  3. ใส่ Rear Diff lock
  4. ใส่ Front Diff lock
  5. ใส่ Winch

แต่หากไม่ได้ใช้งานหนักขนาดนั้น ไม่ต้องก็ได้ครับ เดิมๆก็โอเคระดับนึงแล้ว อีกอย่างเรื่องราคารวมกันที่ค่อนข้างจะเอาเรื่องทีเดียวครับ

ขอบคุณครับท่าน

ออฟไลน์ tpj

• Jr. Member
  • **
TBZ ติด Free lock จะดีไหมครับ มันจะไปมีผลกับการทำงานของระบบอื่นๆ ไหม :wanwan009:
เทรลเบลเซอร์คันแรกของ ApyChevy

ออฟไลน์ paripon

• Newbie
  • *
  • หัดขับ Trailblazer

ใช่แล้วครับ ขอบคุณครับที่ช่วยเพิ่มเติม  :wanwan017: แต่ขอแย้ง ในข้อ รถที่มีระบบ TCS แต่ไม่มีเฟืองท้าย LSD ที่ว่า ถ้าเข้า โหมดขับเลื่อน 4L แล้ว ระบบ TCS จะยังทำงานอยู่ อย่าง BT50Pro 3.2 4x4 ..... เนื่องจากผมเป็น1คนที่เป้นเจ้าของเจ้า BT50Pro 3.2 4x4 ซึ่งซื้อมาใช้ก่อนเจ้าเทรลได้นานพอสมควร คือผมออก BT50Pro 3.2 4x4 เมื่อเดือนเมษาที่ผ่านมา จริงๆแล้ว ถ้าเราเข้าโหมดขับเคลื่อน 4L ระบบ TCS มันจะปิดการทำงานอัตโนมัติ เหมือนกับ เทรลเบลเซอร์นี่แหละครับ เพราะเนื่องจาก โหมด 4L มันจะทำการล๊อกเฟืองท้ายและเฟืองหน้า ให้หมุนไปพร้อมๆ กัน ครับ ระบบเลยทำการปิด TCS มีไฟโชว์ชัดเจนตอนมันปิดครับ...BT50Pro 3.2 4x4 ไม่มี เฟืองท้ายที่เป็นลิมิลเต็ดสลิป จริงๆ ครับ เพราะเนื่องจากมันทำงานขัดแย้งกัน แต่มันมีตัวล๊อกเพาขับ ให้เป็นเกียร์ 4H 4L อยู่ต่างหากซึ่งไม่ใช่ LSD ครับ

ผมก็สงสัยว่า TBZ จะให้ เฟืองท้ายแบบ ลิมิลเต็ดสลิป มาทำไม เพราะมันทำงานขัดแย้งกันกับ ระบบ TCS แล้วอีกอย่าง ระบบ TCS มันเหนือกว่า เฟืองท้ายลิมิเต็ดสลิป เพราะระบบ TCS ของ เทรลเบลเซอร์ นั้น ทำงานแบบ อิสระ4ล้อ และยังสามารถ ส่งแรงขับ แบบ 100% ไปยังล้อใดล้อหนึ่งที่ยึดเกาะถนนที่สุด เพื่อให้รถวิ่งได้ ดูได้จากบางคลิปครับ เราจะเห็นว่า เทรลเบลเซอร์ ยังสามารถ วิ่งได้ โดยที่ล้อหน้าข้างเดียวแตะพื้น โดยที่ล้อทั้ง3ยกลอย ในขณะที่เป็นการขับเคลื่อนแบบ 2H !!!!!!!!  เนี้ยที่ผม งง  ว่าแล้ว เทรลเรามันจะใส่ LSD(ลิมิลเต็ดสลิป) มาทำไมว้าแทบไม่มีประโยชน์

ถือว่าแลกเปลี่ยนกันนะครับ
 ระบบ 4x4 parttime เกียร์ 4L จะมีการล็อกเฟืองท้ายกลาง Center Differrantial แบ่งการส่งกำลังไปยังล้อคู่หน้า : หลัง เท่ากันที่ 50:50 ด้วยอัตราทดเฟืองท้ายที่สูงกว่าปกติ ( ปกติคือ 4H , 2H ) แต่ไม่ได้ล็อกความเร็วของล้อแต่ละคู่( ซ้าย : ขวา ) ทั้งคู่หน้าและคู่หลัง ดังนั้นล้อซ้ายขวาจึงไม่ได้หมุนในรอบที่เท่ากัน ถ้าจะทำให้ล้อซ้าย:ขวาหมุนเท่ากันจะมีระบบเรียกว่า Differantial Lock ( ภาษาที่เรียกกันคือ ดิฟล็อคนั่นเอง ) แบ่งเป็น
       1.1 Rear Diff Lock คือล้อคู่หลัง
       1.2 Front Diff lock คือล้อคู่หน้า
     โดยจะมีแค่ Diff lock หลัง อย่างเดียว หรือมีทั้งหน้า+หลัง ก็ได้ ซึ่งระบบ Diff lock ยังมีแบ่งย่อยอีก
        ประเภทเลือกกดได้เอง ใช้ไฟฟ้า ( E-Lock ) , ใช้ลม ( Air-Lock )
        ประเภทออโต้ โดยใช้เซนเซอร์ตรวจจับทั้ง ความเร็ว การหมุนฟรี

แต่กรณีที่ไม่ล็อคอัตราการหมุนซ้าย:ขวาเป็น 100% แบบ Diff lock แต่จะอนุญาตให้มีอัตราการหมุนที่แตกต่างกันได้ คือระบบเฟืองท้าย LSD โดยกำหนดไว้ว่าให้สามารถหมุนต่างกันได้เท่าไหร่ เช่น 70:30 , 80:20 ตามแต่ผู้ผลิตจะกำหนดมา

กรณี BT50 4x4 ถ้าเข้า 4L แล้วมีไฟโชว์ TCS Off แสดงว่าตั้งใจออกแบบมาไม่ได้เน้นความสามารถด้าน offroad เท่าที่ควร และมีสิทธิเอาตัวไม่รอดในบางสถาณการณ์อีกด้วย
  แต่หากถ้าต้องนำไปปีนป่ายหรือลุย Offroad บ้าง คงต้องหาใส่ Difflock หลัง แบบ Air น่าจะโอเคที่สุดครับ ( จำไม่ผิดมี Air-lock ตรงรุ่น BT50 ของ ARB แล้วครับ )

อ่อ สรุปว่า ตัวล๊อก 4L ของ  BT50Pro 4x4 เป็น Diff lock อย่างเดียว และไม่มีเฟือง ลิมิลเต็ดมาให้ ที่ว่าขึ้น  TCS Off นี่เค้าออกแบบมาไม่เน้นความสามารถในทาง offroad ... เออ อันนี้ เทรลเบลเซอร์ เข้า 4L มันก้ขึ้น  TCS Off เหมือนกัน แสดงว่า จออกแบบมาไม่ได้เน้นความสามารถด้าน offroad เหมือนกันหรือป่าวครับ เพราะถ้าพูดถึง ทาง  offroad ที่ขนาด 4L ของทั้ง  BT50Pro กับ เทรลเบลเซอร์ ไปไม่ได้แล้วล่ะก็ ผมว่า LSD ก็ไร้ประโยชน์ ล่ะครับ เรื่องออฟโรด ของ BT50Pro มันมาแบบเดียวกับ เรนเจอร์ตัวใหม่ที่ลุยได้แบบเหนือทำบรรยาย มันคงไม่ ถึงกับว่าเอาตัวไม่รอดง่ายๆ หรอกมั้งครับ .... :wanwan020: :wanwan020: :wanwan020:

อ่อ สรุปว่า ตัวล๊อก 4L ของ  BT50Pro 4x4 เป็น Diff lock อย่างเดียว และไม่มีเฟือง ลิมิลเต็ดมาให้ ที่ว่าขึ้น  TCS Off นี่เค้าออกแบบมาไม่เน้นความสามารถในทาง offroad ... เออ อันนี้ เทรลเบลเซอร์ เข้า 4L มันก้ขึ้น  TCS Off เหมือนกัน แสดงว่า จออกแบบมาไม่ได้เน้นความสามารถด้าน offroad เหมือนกันหรือป่าวครับ เพราะถ้าพูดถึง ทาง  offroad ที่ขนาด 4L ของทั้ง  BT50Pro กับ เทรลเบลเซอร์ ไปไม่ได้แล้วล่ะก็ ผมว่า LSD ก็ไร้ประโยชน์ ล่ะครับ เรื่องออฟโรด ของ BT50Pro มันมาแบบเดียวกับ เรนเจอร์ตัวใหม่ที่ลุยได้แบบเหนือทำบรรยาย มันคงไม่ ถึงกับว่าเอาตัวไม่รอดง่ายๆ หรอกมั้งครับ .... :wanwan020: :wanwan020: :wanwan020:
ผมขอสรุปอย่างนี้นะครับ
   1. กรณี BT50 4x4 ในเมื่อถ้าเข้า 4L แล้ว ระบบ TCS OFF ก็เท่ากับว่าถ้าเกิดล้อฟรีข้างใดข้างนึงก็จะฟรีทิ้งทันที ล้ออีกข้างก็จะไม่มีแรงช่วยฉุดขึ้นเลย
   2. กรณี TBZ 4x4 ในโหมด 4L แล้วระบบ TCS OFF หากล้อข้างใดข้างนึงฟรี แต่จากการที่มีเฟืองท้าย LSD จึงทำให้มีแรงแบ่งไปฉุดล้ออีกด้านที่หมุนต่างกันด้วยนะครับ เพิ่มโอกาสการเอาตัวรอดได้ดีกว่า
  ฉะนั้น ระบบเฟืองท้าย LSD ใน TBZ จะได้ใช้แน่นอนในโหมด 4L เพราะระบบ TCS OFF แต่ในโหมด 4H และ 2H ระบบ TCS ON เฟืองท้าย LSD จึงไม่มีวันได้ทำงานครับ

ดังนั้น TBZ ที่มีเฟืองท้าย LSD มาช่วย จะสามารถเอาตัวรอดผ่านอุปสรรคได้ดีกว่า BT50 ครับ

หมายเหตุ :
    1.  BT50 4x4 มี Center Differential ซึ่ง 4x4 Parttime มีอยู่แล้วทุกรุ่น แต่ไม่มี Diff lock มาให้นะครับ
    2.  Ranger T6 4x4 รุ่นที่ไม่มี LSD ก็จะเป็นเหมือนกันกับ BT50 4x4
         แต่ Ranger T6 4x4 3.2L WT จะมี LSD และ Rear Diff lock ด้วย ( ซึ่งจะเป็นรุ่นเดียวของกระบะและ PPV ที่มีขายในตลาดตอนนี้มีมาให้จากโรงงาน ) ความสามารถด้าน Offroad จะดีที่สุดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 19, 2012, 04:27:07 PM โดย FamilyMan »

• Newbie
  • *

ผมขอสรุปอย่างนี้นะครับ
   1. กรณี BT50 4x4 ในเมื่อถ้าเข้า 4L แล้ว ระบบ TCS OFF ก็เท่ากับว่าถ้าเกิดล้อฟรีข้างใดข้างนึงก็จะฟรีทิ้งทันที ล้ออีกข้างก็จะไม่มีแรงช่วยฉุดขึ้นเลย
   2. กรณี TBZ 4x4 ในโหมด 4L แล้วระบบ TCS OFF หากล้อข้างใดข้างนึงฟรี แต่จากการที่มีเฟืองท้าย LSD จึงทำให้มีแรงแบ่งไปฉุดล้ออีกด้านที่หมุนต่างกันด้วยนะครับ เพิ่มโอกาสการเอาตัวรอดได้ดีกว่า
  ฉะนั้น ระบบเฟืองท้าย LSD ใน TBZ จะได้ใช้แน่นอนในโหมด 4L เพราะระบบ TCS OFF แต่ในโหมด 4H และ 2H ระบบ TCS ON เฟืองท้าย LSD จึงไม่มีวันได้ทำงานครับ

ดังนั้น TBZ ที่มีเฟืองท้าย LSD มาช่วย จะสามารถเอาตัวรอดผ่านอุปสรรคได้ดีกว่า BT50 ครับ

หมายเหตุ :
    1.  BT50 4x4 มี Center Differential ซึ่ง 4x4 Parttime มีอยู่แล้วทุกรุ่น แต่ไม่มี Diff lock มาให้นะครับ
    2.  Ranger T6 4x4 รุ่นที่ไม่มี LSD ก็จะเป็นเหมือนกันกับ BT50 4x4
         แต่ Ranger T6 4x4 3.2L WT จะมี LSD และ Rear Diff lock ด้วย ( ซึ่งจะเป็นรุ่นเดียวของกระบะและ PPV ที่มีขายในตลาดตอนนี้มีมาให้จากโรงงาน ) ความสามารถด้าน Offroad จะดีที่สุดครับ

เอ่ สงสัยครับ ...

สงสัยว่าปกติ เข้า 4L รถ 4X4 ทุกค มันจะล๊อกเฟืองท้ายหลัง หรือ  Rear Diff lock  ซึ่งอันนี้ไม่เกี่ยวกับ LSD เพราะมันปกติของรถ 4X4 อยู่แล้ว ที่เข้า4L แล้วมันจะล๊อกเฟืองท้าย ถ้าบอกว่า BT50  อถ้าเข้า 4L แล้ว ระบบ TCS OFF ถ้าเกิดล้อข้างหนึ่งฟรีทิ้งแล้วอีกข้างไม่มีแรง อัน นี่ไม่น่าใช่นะครับ เพราะ 4L มันมีแรงของมันทุกล้อครับ คือถ้าล้อข้างใดข้างหนึ่งฟรีล้ออีกข้างมันก็ยงหมุนเท่ากับล้อที่ฟรี ซึ่งมีกำลังเท่ากัน ...อันนี้มันเป็นปกติของ เกียร์ 4L นี่ครับ ....

รถ 4X4 ทุกคัน ถ้าเข้า 4H ตัวล๊อกตัวแรกจะทำงาน คือ Center Differrantial ซึ่งแบ่งกำลังไปยังล้อคู่หน้าและหลังอย่างล่ะ50-50 แต่อย่างที่ท่านบอกว่า มันไม่ได้ล๊อกให้ล้อหน้าและหลังหมุนเท่ากัน
แต่เมื่อเข้า 4L แล้ว ตัวล๊อกตัวที่2 คือ  Rear Diff Lock  จะทำงาน หรือพูดง่ายๆว่า ล๊อกเฟืองท้ายหลัง ให้มันหมุนเท่ากัน ตรงนี้4x4ทุกคันมีมาเหมือนกันหมด ดังนั้นเป็นไปไม่ได้หรอกครับในโหมด 4L รถอย่าง BT50Pro จะมีการล้อฟรีทิ้งแล้วอีกข้างไม่มีแรง เนื่องจาก BT50Pro เป็น4X4 ที่มีระบบล๊อกเฟืองท้ายมาให้ เป้ฯปกติ และแถมยังให้ ล๊อกเฟืองหน้า Front Diff lock มาด้วย ในโหมด 4L น่ะครับ

นี่แหละครับที่ผม สงสัยว่า แล้ว เทรลเราจะให้ LSD มาทำไม ในเมื่องโหมด 4L มันก๊ล๊อกเฟืองท้ายเหมือนกัน และในโหมด 2H กับ 4H ก็ยังมีระบบ TCS ที่ส่งแรง100% ไปยังล้อ ล้อเดียวที่ยึดเกาะอยู่ได้ ผมก็เลยสงสัยว่าแล้วจะได้ใช้ LSD ตอนไหน

BT50 4x4 มี Center Differential ซึ่ง 4x4 Parttime มีอยู่แล้วทุกรุ่น แต่ไม่มี Diff lock มาให้นะครับ
^
^
ส่วนอันนี้  BT50Pro 4x4 และรถ 4X4 ทุกคันมี  Diff lock มาให้นะครับไม่ใช่ไม่มี แต่ 4x4ทุกคันใช่ว่าจะมี LSD นะครับ แต่ส่วนใหญ่มี เหตุผลที่มีเพราะ 4x4รุ่นก่อนๆ ไม่มี TCS เวลาวิ่ง 2H 4H จึงจำเป็นต้องมี LSD ช้วย แต่กับ4X4ที่มี TCS เช่น BT50Pro และ เทรลเบลเซอร์ LSD แทบไม่จำเป็นครับ ผมก็เคยถามหัวหน้าช่างที่มาสด้า ว่าทำไม BT50Pro ถึงไม่มี LSD มาให้คำตอบที่ได้ก็คือทำนองนี้ครับ มันมี TCS แล้วไม่จำเป็นต้องมี LSD

ส่วนเจ้า Rear Diff Lock กับ Front Diff lock หรือ ล๊อกเฟืองท้ายหน้ากับล๊อกเฟืองท้ายหลัง รถ4x4ทุกคันมี ล๊อกเฟืองท้ายหลัง แต่ผมไม่แน่ใจว่า 4x4ทุกคัน จะมี ล๊อกเฟืองท้ายหน้าหรือป่าว ส่วนใน BT50Pro มีทั้งหน้าและหลัง ครับ

LSD มันไม่ใช่ระบบที่ไว้ลุยอะไรได้มากมาย มันเป็นแค่เฟืองท้าย ที่สามารถทำงานได้อัตโนมัติ ที่คอยตรวจจับว่าถ้ามีล้อใดล้อหนึ่งใน2ล้อหลังหมุนฟรีมันจะล๊อกและส่งกำลังไปยังล้ออีกข้างใน อัตตรา 80-20% 70-30% หรือเท่าไหร่ก็ว่าไปแล้วแต่ แต่ละเจ้าจะทำออกมา ในลอบการหมุนแบบ วันเวย์ หรือคือไปข้างหน้าอย่างเดียว แค่นั้นครับ มันไว้ช่วยกับรถ พวก 2H ยกสูงมากกว่า ที่พอลงโคลน หรือติดบ่อ ในล้อหลังข้างเดียว ก็พอขึ้นได้ แต่ถ้าพูดถึงเรื่องลุย มันก็แทบจะไร้ประโยชน์ครับ

*** เทรลเบลเซอร์ มีระบบ ที่เหนือกว่า 4X4 ทั้งปวง นั้นคือ TCS ที่สามารถส่งกำลัง ไปยังล้อใดล้อหนึ่งในอัตตรา 100% เต็ม นี่แหละครับเป็น จุดที่สุดยอด ของ เทรลเบลเซอร์ ล้อทั้ง3ลอยเหนือพื้นหรือฟรีทิ้ง ขอแค่มีล้อเดียวที่ยังยึดเกาะได้ มันก็วิ่งได้ครับ ไม่ว่าจะ ล้อหน้า ซ้าย ขวา หลัง ซ้าย ขวา  วิ่งได้ในโหมด 2H ซะด้วยซ้ำ ..... นี่แหละครับ ที่ 4x4 ทุกคันไม่มี แม้กระทั้ง BT50Pro ซึ่งวันนี้ผมได้ ลองนำรถทั้ง2คันไปออก กำลังกาย ในทาง offroad ผลที่ออกมาคือ ในทางเดียวกันในโหมด 2H เหมือนกัน เทรลเบลเซอร์ไปได้อย่างมีลุ้น แต่ บีที่50โปร หมดสิทธิ์ และในทางเดียวกันนั้น ในโหมด 4H ผลออกมาคือ ผ่านได้แบบสบายๆ ทั้ง2คัน และทางที่หนักกว่านั้น ที่ต้องเข้าโหมด 4L เทรลกับดูเหมือนจะด้อยกว่า 4Lของบีที50โปรอยู่นิดๆ นี่ึือผล ที่ ผมขับ ทางเดียวกัน ไลการขับเดียวกัน และเกียร์แบบเดียวกัน ในเวลาที่ ลงจากคันนี้แล้วขึ้นอีกคัน ครับ

เอ่ สงสัยครับ ...

สงสัยว่าปกติ เข้า 4L รถ 4X4 ทุกคคัน มันจะล๊อกเฟืองท้ายหลัง หรือ  Rear Diff lock รถกระบะ 4x4 และ PPV ในบ้านเรา ไม่มี Rear Diff lock ยกเว้น Ranger 3.2L 4x4 WT ครับ  ซึ่งอันนี้ไม่เกี่ยวกับ LSD เพราะมันปกติของรถ 4X4 อยู่แล้ว ถูกต้อง แต่ก็มีหลายรุ่นที่ไม่มี LSD ให้มาครับ ที่เข้า4L แล้วมันจะล๊อกเฟืองท้าย ถ้าบอกว่า BT50 ถ้าเข้า 4L แล้ว ระบบ TCS OFF ถ้าเกิดล้อข้างหนึ่งฟรีทิ้งแล้วอีกข้างไม่มีแรง อัน นี่ไม่น่าใช่นะครับ เพราะ 4L มันมีแรงของมันทุกล้อครับ คือถ้าล้อข้างใดข้างหนึ่งฟรีล้ออีกข้างมันก็ยังหมุนเท่ากับล้อที่ฟรี ซึ่งมีกำลังเท่ากัน ...อันนี้มันเป็นปกติของ เกียร์ 4L นี่ครับ .... ปกติของเกียร์ 4L ล้อซ้ายขวาไม่ได้หมุนเท่ากันนะครับ ไม่อย่างนั้นจะมีระบบ Diff lock เพื่อล็อกอัตราการหมุนล้อซ้ายขวา 100% ไปทำไมครับ

รถ 4X4 ทุกคัน ถ้าเข้า 4H ตัวล๊อกตัวแรกจะทำงาน คือ Center Differrantial ซึ่งแบ่งกำลังไปยังล้อคู่หน้าและหลังอย่างล่ะ50-50 แต่อย่างที่ท่านบอกว่า มันไม่ได้ล๊อกให้ล้อหน้าและหลังหมุนเท่ากัน
แต่เมื่อเข้า 4L แล้ว ตัวล๊อกตัวที่2 คือ  Rear Diff Lock จะทำงาน หรือพูดง่ายๆว่า ล๊อกเฟืองท้ายหลัง ให้มันหมุนเท่ากัน ตรงนี้4x4ทุกคันมีมาเหมือนกันหมด รถ รถรุ่นเดียวที่มี Rear Diff lock คือ Ranger 3.2L 4x4 WT ครับ ดังนั้นเป็นไปไม่ได้หรอกครับในโหมด 4L รถอย่าง BT50Pro จะมีการล้อฟรีทิ้งแล้วอีกข้างไม่มีแรง เนื่องจาก BT50Pro เป็น4X4 ที่มีระบบล๊อกเฟืองท้ายมาให้ เป็นปกติ และแถมยังให้ ล๊อกเฟืองหน้า Front Diff lock มาด้วย ในโหมด 4L น่ะครับ BT50 รุ่นที่ขายในประเทศ ไม่มีระบบ Rear Diff kock และ Front Diff lock ใดๆทั้งสิ้นนะครับ แต่รุ่น 3.2L 4x4 ที่ส่งขาย AUS จะมี Rear Diff lock แบบเดียวกับ Ranger 3.2L 4x4 WT ครับ

นี่แหละครับที่ผม สงสัยว่า แล้ว เทรลเราจะให้ LSD มาทำไม ในเมื่องโหมด 4L มันก๊ล๊อกเฟืองท้ายเหมือนกัน และในโหมด 2H กับ 4H ก็ยังมีระบบ TCS ที่ส่งแรง100% ไปยังล้อ ล้อเดียวที่ยึดเกาะอยู่ได้ ผมก็เลยสงสัยว่าแล้วจะได้ใช้ LSD ตอนไหน ใช้ตอนที่เข้าโหมด 4L ยังไงหล่ะครับ เพราะ TCS OFF

BT50 4x4 มี Center Differential ซึ่ง 4x4 Parttime มีอยู่แล้วทุกรุ่น แต่ไม่มี Diff lock มาให้นะครับ
^
^
ส่วนอันนี้  BT50Pro 4x4 และรถ 4X4 ทุกคันมี  Diff lock มาให้นะครับไม่ใช่ไม่มี แต่ 4x4ทุกคันใช่ว่าจะมี LSD นะครับ แต่ส่วนใหญ่มี เหตุผลที่มีเพราะ 4x4รุ่นก่อนๆ ไม่มี TCS เวลาวิ่ง 2H 4H จึงจำเป็นต้องมี LSD ช้วย แต่กับ4X4ที่มี TCS เช่น BT50Pro และ เทรลเบลเซอร์ LSD แทบไม่จำเป็นครับ ผมก็เคยถามหัวหน้าช่างที่มาสด้า ว่าทำไม BT50Pro ถึงไม่มี LSD มาให้คำตอบที่ได้ก็คือทำนองนี้ครับ มันมี TCS แล้วไม่จำเป็นต้องมี LSD ระบบ TCS ใน BT50 ทำงานในโหมด 2H และ 4H ถูกต้องแล้ว แต่ในโหมด 4L TCS OFF ตรงนี้แหละ LSD จะมีประโยชน์

ส่วนเจ้า Rear Diff Lock กับ Front Diff lock หรือ ล๊อกเฟืองท้ายหน้ากับล๊อกเฟืองท้ายหลัง รถ4x4ทุกคันมี ล๊อกเฟืองท้ายหลัง แต่ผมไม่แน่ใจว่า 4x4ทุกคัน จะมี ล๊อกเฟืองท้ายหน้าหรือป่าว ส่วนใน BT50Pro มีทั้งหน้าและหลัง ครับ BT50 ไม่มีครับ

LSD มันไม่ใช่ระบบที่ไว้ลุยอะไรได้มากมาย มันเป็นแค่เฟืองท้าย ที่สามารถทำงานได้อัตโนมัติ ที่คอยตรวจจับว่าถ้ามีล้อใดล้อหนึ่งใน2ล้อหลังหมุนฟรีมันจะล๊อกและส่งกำลังไปยังล้ออีกข้างใน อัตตรา 80-20% 70-30% หรือเท่าไหร่ก็ว่าไปแล้วแต่ แต่ละเจ้าจะทำออกมา ในลอบการหมุนแบบ วันเวย์ หรือคือไปข้างหน้าอย่างเดียว แค่นั้นครับ มันไว้ช่วยกับรถ พวก 2H ยกสูงมากกว่า ที่พอลงโคลน หรือติดบ่อ ในล้อหลังข้างเดียว ก็พอขึ้นได้ แต่ถ้าพูดถึงเรื่องลุย มันก็แทบจะไร้ประโยชน์ครับ

*** เทรลเบลเซอร์ มีระบบ ที่เหนือกว่า 4X4 ทั้งปวง นั้นคือ TCS ที่สามารถส่งกำลัง ไปยังล้อใดล้อหนึ่งในอัตตรา 100% เต็ม นี่แหละครับเป็น จุดที่สุดยอด ของ เทรลเบลเซอร์ ล้อทั้ง3ลอยเหนือพื้นหรือฟรีทิ้ง ขอแค่มีล้อเดียวที่ยังยึดเกาะได้ มันก็วิ่งได้ครับ ไม่ว่าจะ ล้อหน้า ซ้าย ขวา หลัง ซ้าย ขวา  วิ่งได้ในโหมด 2H ซะด้วยซ้ำ ..... นี่แหละครับ ที่ 4x4 ทุกคันไม่มี แม้กระทั้ง BT50Pro ซึ่งวันนี้ผมได้ ลองนำรถทั้ง2คันไปออก กำลังกาย ในทาง offroad ผลที่ออกมาคือ ในทางเดียวกันในโหมด 2H เหมือนกัน เทรลเบลเซอร์ไปได้อย่างมีลุ้น แต่ บีที่50โปร หมดสิทธิ์ และในทางเดียวกันนั้น ในโหมด 4H ผลออกมาคือ ผ่านได้แบบสบายๆ ทั้ง2คัน และทางที่หนักกว่านั้น ที่ต้องเข้าโหมด 4L เทรลกับดูเหมือนจะด้อยกว่า 4Lของบีที50โปรอยู่นิดๆ นี่ึือผล ที่ ผมขับ ทางเดียวกัน ไลการขับเดียวกัน และเกียร์แบบเดียวกัน ในเวลาที่ ลงจากคันนี้แล้วขึ้นอีกคัน ครับ เรื่องของระบบ 4L ยังมีการเซ็ตติ้งอื่นๆอีกหลายอย่าง ซึ่งจะมีผลที่แตกต่างกันได้ครับ เช่น กรณีมีเฟืองท้าย LSD ดีกว่าไม่มีแน่นอนครับ
  ระบบ 4x4 Parttime โหมด 4H แตกต่างกับโหมด 4L แค่ใช้ทดเกียร์ไว้สูงกว่าปกติเท่านั้นเองครับ ซึ่งมีประโยชน์ในการปีนป่ายที่ง่ายขึ้นนะครับ ประกอบกับในอดีตเครื่องยนต์มีแรงบิดที่ต่ำกว่าปัจุบันมาก เครื่อง 3L ใน LN106 แรงบิดแค่ 188 Nm / 2400 รอบ ซึ่งอัตราทดที่สูงในโหมด 4L จึงมีประโยชน์มากครับ แต่ในปัจุบันนั้นแรงบิดขนาด 400 Nm แทบจะไม่ต้องใช้โหมด 4L เลยครับ โหมด 4H ก็เพียงพอแล้วครับ

ด้วยความเคารพนะครับ ผมไม่มีเจตนาอื่นนอกจากการแลกเปลี่ยนประสบการณ์กันครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 20, 2012, 11:03:18 AM โดย FamilyMan »

ออฟไลน์ The_Trailblazer

• TBZ- 7124
เป็นการไขข้อสงสัยเท่านั้นอย่าคิดมากครับ แต่สิ่งที่ได้คือประโยชน์สูงสุดต่อสมาชิก ทั้งนั้นครับ ขอคารวะทั้งสองท่าน

ออฟไลน์ Iceberg

• Sr. Member
  • TBZ-9
ขอคารวะทั้ง 2 ท่านเช่นกันครับ เป็นการแลกเปลี่ยนความรู้ที่ให้ประโยชน์กับทุกท่านมากๆครับ
ผมเองก็ไม่ค่อยมีความรู้เท่าไหร่ ก็อ่านไปอ่านมาหลายรอบกับกระทู้ที่มีประโยชน์นี้ครับ
ขอถามนิดนึงครับ แล้วอัตราทดเฟืองท้ายที่สูงกว่าคืออะไรเหรือครับ ที่ทำให้ 4H กับ 4L ต่างกัน
แล้ว LSD จะทำงานตอนเข้า 4L กับล้อคู่หน้าด้วยไหมครับ
ขอบคุณครับ
อ่านแล้วก็สงสัยต้องหาเรื่องไปตจว. ลงถนนดินดูมั้งแล้ว

ขอถามนิดนึงครับ แล้วอัตราทดเกียร์ที่สูงกว่าคืออะไรเหรือครับ ที่ทำให้ 4H กับ 4L ต่างกัน
  จากปกติ 2H กับ 4H ทดที่ 1.00 : 1 พอเป็น 4L จะทดที่ 2.62 : 1 เพื่อเพิ่มแรงบิดที่ล้อครับ
 2H กับ 4H อัตราทดเกียร์ 1 คือ 4.065 : 1 หมายถึง เครื่องหมุนไป 4.065 รอบ เท่ากับเฟืองท้ายหมุน 1 รอบ
 4L ทดเกียร์ที่ 2.62 : 1 คือ
      ถ้าเราเข้าเกียร์ 1 ปกติ  4.065 อัตราทดจะกลายเป็น 10.65 : 1
      "--------" 2  ปกติ   2.371 "--------------"  6.21  : 1
   ฉะนั้น ขอแนะนำว่า ถ้าเข้า 4L เลือกเกียร์ 2 ลองดูก่อนนะครับ น่าจะผ่านไปได้แล้ว รอบเครื่องจะไม่สูงเกินไปด้วย ถ้าเข้าเกียร์ 1 ปล่อยเบรคคงมีกระโดดเล็กๆนะครับ

แล้ว LSD จะทำงานตอนเข้า 4L กับล้อคู่หน้าด้วยไหมครับ
  LSD ของ TBZ มีเฉพาะเพลาหลังครับ
ขอบคุณครับ
อ่านแล้วก็สงสัยต้องหาเรื่องไปตจว. ลงถนนดินดูมั้งแล้ว
ปล. ขอแก้ไขเรื่อง อัตราทดของเกียร์ 4L นะครับ ด้านบนผมเขียนว่าอัตราทดเฟืองท้ายที่สูงขึ้น ไม่ใช่นะครับ ที่ถูกคืออัตราทดเกียร์ที่สูงขึ้นของ 4L ต่างหาก
 ( พิมพ์อธิบายไปข้างบนไม่ได้กลับมาอ่าน ดีนะที่คุณ Iceberg มาถาม จึงกลับไปเห็น เดี๋ยวจะทำให้ท่านอื่นเข้าใจผิดๆ )
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 20, 2012, 11:33:46 AM โดย FamilyMan »

ออฟไลน์ Iceberg

• TBZ-9

ขอถามนิดนึงครับ แล้วอัตราทดเกียร์ที่สูงกว่าคืออะไรเหรือครับ ที่ทำให้ 4H กับ 4L ต่างกัน
  จากปกติ 2H กับ 4H ทดที่ 1.00 : 1 พอเป็น 4L จะทดที่ 2.6xx : 1 เพื่อเพิ่มแรงบิดที่ล้อครับ
  LSD ของ TBZ มีเฉพาะเพลาหลังครับ
ขอบคุณครับ
ปล. ขอแก้ไขเรื่อง อัตราทดของเกียร์ 4L นะครับ ด้านบนผมเขียนว่าอัตราทดเฟืองท้ายที่สูงขึ้น ไม่ใช่นะครับ ที่ถูกคืออัตราทดเกียร์ที่สูงขึ้นของ 4L ต่างหาก
 ( พิมพ์อธิบายไปข้างบนไม่ได้กลับมาอ่าน ดีนะที่คุณ Iceberg มาถาม จึงกลับไปเห็น เดี๋ยวจะทำให้ท่านอื่นเข้าใจผิดๆ )

ขอบคุณมากครับ กระจ่างครับ

• Newbie
  • *

ออฟไลน์ oak

• **
ผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่องระบบ พวกนี้ ยิ่งอ่าน ยิ่ง งง คือ ผม งง ที่ว่า ไอ 2H มันขับเคลื่อน 2ล้อหลัง ละที่บอกว่า ระบบTCS มัน จะช่วยเรื่องล้อฟรีทิ้ง ละเราเข้า2H และไอ 2ล้อหลัง กับอีก1 ล้อหน้า ลอย tcs มันจะเข้าระบบเกีย ไปขับ หน้าทันทีเลยหรอคัฟ - -* ผมเปนคนเข้าใจ อยาก ขอคำอธิบายแบบชาวบ้านๆ^^ ขอขอบคุณ ที่นำความรู้ มาเพิ่มเติมให้ คับ

ออฟไลน์ BKK

ผมเห็นมีบางท่านยังสับสนว่า ระบบ ความปลอดภัยต่างๆมันทำงานยัง บางท่านยังคงไม่รู้อาจด้วยเพราะ ความไม่รู้เหมือนกันของเซล์ขาย ที่สอนวิธีการใช้แบบส่งเดช หรือ มั่วๆเอา (อย่างที่ผมโดนมา แต่ยังดีที่เรารู็กว่าเซล์เลยไม่อยากไปเถียง แต่อดสงสัยไม่ได้ลูดค้าคนอื่นเค้าจะรู้เหมือนเรามั้ย ว่าเซล์มันมั่ว) เริ่มเลยนะครับ

1 ระบบที่หลายคนสงสัยมากคือ ระบบ HSA (Hill Start Assist) ระบบป้องกันการไหลของรถเมื่อขึ้นทางชัน ในขณะที่รถหยุดบนทางลาดชัด ระบบ HAS จะสั่งการโดยอัตโนมัติ เพื่อป้องกันรถยนต์ไม่ให้ไหลลงจากทางลาดชันในขณะออกตัว เพื่อให้การขับขี่ปลอดภัยยิ่งขึ้น (ทำงานอัตโนมัติไม่ต้องกดปุ่มใดๆ ขอให้อยู่ในเกียร์Dเป็นพอ)

ขยายความคือ ระบบช่วนในการออกตัวบนทางลาดชัน จะทำงานอัตโนมัติ เวลาที่เราจอดรถอยู่กลางเนินหรือพื้นที่ที่มีความชันพอที่จะทำให้รถเราไหลถอยหลังได้ ระบบมันจะเบรก ให้เราอีก3วิ หลังจากที่เราปล่อยเบรก เพื่อไปเหยียบคันเร่ง แต่ถ้าคุณปล่อยเบรกเกิด3วิแล้วไม่เหยียบคันเร่ง รถก็จะไหลถอยหลัง ลงเนิน ตามปกติครับ ระบบนี้จะทำงานทุกครั้งที่คุณอยู่กลางเนินหรือพื้นที่ลาดชัน แบบอัตโนมัติ โดยที่ไม่ต้องไปกด หรือเข้า4H 4L แต่อย่างใด แต่!!!! คุณต้องอยู่ในโหมด D ของเกียร์อัตโนมัติครับ ระบบนี้จะไม่ทำงานใน N หรือ R ครับ

2 ระบบ HDC (Hill Descent Control) ระบบควบคุมความเร็วขณะลงทางชัน เพียงกดปุ่มเพื่อเปิดการทำงานของ HDC ระบบจะสั่งให้เครื่องยนต์และเบรกทำงานสัมพันธ์กันโดยอัตโนมัติ เพื่อจำกัดความเร็วของรถให้การขับขี่ในขณะทางลาดชันปลอดภัยยิ่งขึ้น *(ต้องกดปุ่มทำงานค้างไว้2-3วิเพื่อให้ระบบทำงาน จะมีไฟสีเขียวเป็นรูปรถ+เข็มไมล์ ติดขึ้นมาที่หน้าปัดไมล์รถ)

ขยายความ ระบบช่วยในการลงเนิน ระบบนี้ไม่ทำงานอัตโนมิติ นะครับ คุณจะใช้คุณต้องกด ปุ่มใต้คอนโซล ปุ่มที่มีเข็มวัดรอบอยู่คู่กับรูปรถนั้นแหละครับ กดค้างไว้ ประมาณ 2-3วิ จนไว้ สัญลักษณ์ แบบเดียวกับปุ่มกด จะติดขึ้นที่หน้าจอ ของไมล์รถครับ จะติดเป็นไฟสีเขียวๆ และติดค้างครับ ระบบนี้จะทำงานต่อเมื่อคุณเปิดระบบ แล้ว วิ่งลงเนินในเกียร์D ไม่จำเป็นต้องเข้า 4H 4L แต่อย่างใด และที่ความเร็วไม่เกิน 30 km/h  ย้ำนะครับ ว่าไม่เกิน 30km/h และหลังจากพ้นเนินที่คุณลงแล้ว ต้องปิดระบบลงเนิน ทุกครั้งครับ ด้วยการกดไปที่ปุ่ม เดิม1ครั้งเป็นการปิดระบบ ไฟมันจะดับลงไปครับ  ระบบนี้แนะนำใช้ในทางลงจากลานจอดรถในห้างครับ จะเห็นว่ามันจะช่วยเบรกครับ แนะนำให้ใช้บ้างเพื่อป้องกันระบบพังครับ ใช้เสร็จแล้วปิดด้วยนะครับ
+ระบบนี้เซล์ บอกผมว่ามันทำงานอัตโนมัติกดเพื่อปิดระบบ เหอะๆ แล้วงี้ตูจะมีโอกาศได้ใช้มั้ยฟ่ะ ถ้าตูไม่รู้มาก่อนว่า มิงมันมั่ว

3 ระบบป้องกันล้อหมุนฟรี และควบคุมกันลื่นไถล TCS

ขยายความ ระบบนี้จะทำงานอัตโนมิติ โหมดขับเคลื่อน 2H และ 4H เราไม่จำเป็นต้องไปกดปุ่มใด ระบบจะช่วยเราเวลาออกตัวแล้วเกิดอาการล้อหมุนฟรี เมื่อระบบนี้ตรวจจับได้ว่า ใดล้อหนึ่งใน4ล้อหมุนฟรีมันจะสั่งตัดกำลังเครื่องยนต์หรือส่งแรงบิดไปในล้อที่มีการยึดเกาะมากกว่า เพื่อให้รถสามารถวิ่งไปในทางข้างหน้าได้อย่างปกติที่สุดครับ ถ้าจะอธิบายมันยาวครับ แต่ถ้าอยากลองว่ามันช่วยจริงมั้ย ลองหาทางว่างๆไม่มีรถแล้วออกตัวแบบกดคันเร่งมิดดูครับ ล้อมันจะฟรีทิ้งแค่นิดเดียวนอกนั้นระบบนีจะเข้ามาคุมเอาไว้ทั้งหมดครับ หรือไม่กดลอง เลี้ยวยูเทริน(กลับรถ) แล้วเหยียบคันเร่งจมดูครับ ถ้ารถไม่มีระบบนี้ ท้ายปัดหรือแถร ทุดคันแน่ครับ แต่ เทรลเบลเซอร์ ตัวที่มีระบบนี้ ไม่ต้องกลัวครับ เพราะ มันจะตัดการทำงานของเครื่องยนต์อัตโนมัต+ส่งแรงไปยังล้อที่ยึดเกาะถนนมากกว่า ทำให้รถไม่มีอาการแถร หรือท้ายกวาด แต่อย่างใดครับ
**ข้อควรระวังคือตรวจสอบดูครับว่ารถของคุณเปิดระบบนี้ไว้อยู่หรือไม่ โดยการกดปุ่ม TCS (ที่เป็ฯรูปรถแล้วมีถนนลื่นๆ) ดูที่จอตรงกลางระหว่างไมล์รถครับว่า มันขึ้นว่า TCS ON  หรือ TCS OFF ต้องกดใหม่มันขึ้น TCS ON นะครับเพื่อนเป้ฯการใช้ระบบ แล้วไม่ต้องไปกด ยุ่งกับมันอีกเลย เปิดไว้ ดีที่สุดครับ
***ระบบนี้จะ ปิด อัตโนมิต ต่อเมื่อคุณเข้าโหมดขับเคลื่อน 4L ครับ ระวังด้วยนะครับ แต่ถ้าคุณเลือกกลับมาใช้ระบบ 2H 4H เมื่อไหร่ ระบบก็จะกลับมาทำงานตามปกติแบบอัติโนมัตเหมือนกันครับ

4 ระบบควบคุมเสถียรภาพการทรงตัว ESP ระบบนี้ไม่ขอพูดถึงนะครับ ลอง เซริท ใน google ดูนะครับว่ามันทำงานยังไง ระบบนี้ทำงาน อัตโนมัติ ครับ และไม่มีปุ่มเปิด-ปิด ครับ

5 ระบบช่วยเบรกในขณะเข้าโค้ง CBC ระบบนี้ทำงานอัตโนมัติ ครับ

ขยายความ อย่าเข้าใจผิดนะครับว่ามัน เป็นระบบ เบรกอัตโนมัติ เวลาเราเข้าโค้ง อ่านดีๆครับ "ช่วยเบรก"ในขณะเข้าโค้ง หมายความว่า ถ้าคุณเข้าโค้งแล้วเบรกขณะเข้าโค้ง ระบบนี้มันจะช่วยเหลือคุณ โดยการ สั่งการเบรกไปแต่ละล้ออย่างอิสระ เพื่อให้รถอยู่ในการควบคุม ขณะที่คุณเบรกในโค้ง มันจะช่วยไม่ให้รถเกิดการดื้อโค้งครับ พูดง่ายๆ คือ มันจะช่วยให้คุณคุมรถได้ในขณะที่คุณเบรก ขณะเข้าโค้ง ครับ

6 ระบบเบรกต่างๆ ป้องกันล้อล๊อก ช่วยเบรกกระทันหัน เพิ่มแรงเบรก ABS PBA HBA  ระบบพวกนี้หลายๆท่านคงรู้จักกันดีอยู่แล้ว ผมจึงไม่ขอพูดถึง ถ้าอยากรู้การทำงานโดยละเอียด ลองหาใน google ดูครับ

แถมอีกนิดนะครับ เรื่องระบบขับเคลื่อนล้อ 2H 4H 4L

2H วิ่งไปเลยครับ แล้วแต่ท่าน

4H การเข้าระบบนี้ ถ้าท่านวิ่งไม่เกิน 100 km/h ท่านเข้าได้เลยครับ แต่ถ้าเกินลดๆ มาให้ไม่เกินจะดีที่สุดครับ และควรวิ่งในทางที่เป็น ทางลูกรัง ทางฝุ่น หรือทาง ที่มีพื้นผิวที่สามารถให้รถ ล้อหมุนฟรีได้ ห้ามวิ่งในทางลาดยาง หรือ ทางคอนกรีต เด็ดขาดครับ มันจะมำให้ระบบเสียหายได้ (ทางลาดยางฝนตก จริงๆไม่ควรใช้นะครับรถเรามีระบบ TCS แล้วแค่นี้พอแล้วครับขับแบบระวังๆหน่อยเป็นพอ) เพราะเมื่อเข้าระบบนี้แล้วล้อมันจะหมุนในอัตราเท่ากันครับ เวลาคุณเลี้ยงโค้งแคบๆ หรือ เลี้ยวเข้าซอยบ้าน จะทำให้รถเลี้ยวไม่เข้าครับ บางครับรถหยุดไม่วิ่งต่อไปเลยก็มี ในกรณีที่ใช้เกียร์4H วิ่งบนทาง ลาดยางหรือคอนกรีด ลองดูได้นะครับ เข้า4H แล้วเลี้ยวแคบๆดู จะรู้ว่าในทางที่ผมบอกมา มันเลี้ยวไม่ได้ครับ ผมจึงไม่แนะนำให้ใช้บน ถนนลาดยางแม้ว่าฝนจะตกก็ตาม

4L การเช้าสู่โหมดขับเคลื่อน 4L นั้นการเข้าและออกโหมดนี้ทุกครั้ง ต้องหยุดรถให้สนิทก่อนนะครับ ขั้นตอนเข้ามีดังนี้ครับ สำคัญนะครับ

การเข้า4L  ให้หยุดรถนิ่ง เข้าเกียร์ N แล้วบิดโหมดขับเคลื่อนไปที่ 4L รอไฟสีแดงติดค้างที่ 4L เป็นการยืนยันว่าเข้าโหมดเรียบร้อย แล้วเข้าเกียร์ D เพื่อวิ่งต่อครับ

การออกจาก4L ให้หยุดรถให้นิ่ง เข้าเกียร์ N แล้วบิดโหมดขับเคลื่อนไปที่ 2H รอไฟสีแดงติดค้างที่โหมด 2H เป็นการยืนยันว่าเข้าโหมดเรียบร้อย แล้วเข้าเกียร์ D เพื่อวิ่งต่อครับ

ในใหมด 4L นั้นวิ่งเร็วสุดอย่าให้เกิน 60km/h นะครับ เกียร์นี้ จะเป้นเกียร์ที่มีแรงที่สุด ผมเคยลาก รถทุกปุ๋ยจมโคลนที่สวนขึ้นมาโดยใช้แค่รอบเดินเบา ในเกียร์ 4L  เกียร์นี้เครื่องยนต์+ชุดเกียร์จะทำงานหนักมากครับ เพราะฉะนั้น อย่าวิ่งเร็วเกินไป ครับ และใช้ในทางที่ 4H แล้วยังไปไม่ได้ ค่อยใช้ ครับ คือทางที่เป็ฯโคลนหรือเลนมากๆ

!!! อย่าลืม ในแต่ละเดือน คุณควรใช้ เกียร์ 4H หรือ 4L ในอัตราเดือนละ 3กิโลเมตร เพื่อให้มีน้ำมันเกียร์ไปหล่อเลี้ยงและป้องกันการพังของเกียร์นะครับ

ปล.ไม่ถูกต่ต้องใจท่านใดก็ขออภัยด้วยครับ

ขอบคุณมากครับผม ขออนุญาตก้อป แล้วปริ๊นเป็นคู่มือติดรถนะครับ
 :wanwan002:

ออฟไลน์ ixohoxi

• ผู้ชายคนนี้ กอดเธอได้อุ่นกว่าใคร
วันนี้ไปดู 2.8 LT เห็นมีปุ่ม 4H - 4L  ด้วย เค้ามีไว้ทำไมครับ

ผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่องระบบ พวกนี้ ยิ่งอ่าน ยิ่ง งง คือ ผม งง ที่ว่า ไอ 2H มันขับเคลื่อน 2ล้อหลัง ละที่บอกว่า ระบบTCS มัน จะช่วยเรื่องล้อฟรีทิ้ง ละเราเข้า2H และไอ 2ล้อหลัง กับอีก1 ล้อหน้า ลอย tcs มันจะเข้าระบบเกีย ไปขับ หน้าทันทีเลยหรอคัฟ - -* ผมเปนคนเข้าใจ อยาก ขอคำอธิบายแบบชาวบ้านๆ^^ ขอขอบคุณ ที่นำความรู้ มาเพิ่มเติมให้ คับ
โหมด 2H จะขับเคลื่อนสองล้อหลัง อธิบายเป็น 2 กรณี
    1. กรณีผ่านอุปสรรค กรณีล้อหลังข้างใดข้างหนึ่งลอย ระบบ TCS ก็จะเข้ามาช่วยลดการหมุนของล้อที่ฟรี ทำให้กำลังมีเหลือไปหมุนล้อที่ยึดเกาะอีกด้าน ช่วยให้ผ่านอุปสรรคไปได้ครับ ( ล้อหน้าไม่มีกำลังส่งไป กรณีการผ่านอุปสรรคนั้นไม่มีโอกาสหมุนฟรีอยู่แล้วครับ )
    2. กรณีวิ่งบนถนนที่ลื่น ล้อหน้ายังมีโอกาสลื่นได้ ระบบ TCS ก็ยังมีประโยชน์ป้องกันการลื่นหรือสลิปของล้อหน้า เพื่อไม่ให้เสียหลักได้ โดยทำงานประสานกับระบบ ESC ครับ

ขอย้ำอีกครังนะครับ บนถนนลื่น แต่พื้นผิวแข็ง ใช้โหมด 2H จะเหมาะสมที่สุดครับ

ออฟไลน์ natba2009

• Newbie
  • *
    • natba2009@hotmail.com
ขอบคุณทั้ง 2 ท่านมากๆเลยครับ ไ้้ด้ความรู้เพิ่มขึ้นอีกโขเลยครับ

ออฟไลน์ MUM_มั่ม

• LTZ1 ขาวๆ...9999 จ้า
อ่านจบได้ความรู้ในการใช้มาอีกมากโขเลยครับ ขอบคุณครับ :wanwan017:
คิดถึงเธอ.......ทุกครั้งที่อยู่คนเดียว

ออฟไลน์ ชลันธร รัตน์แก้ว

• Newbie
  • *
ขอบคุณครับดีมากเลยอีกสองสัปดาห์จะได้ทดสอบแล้ว

ออฟไลน์ Raikhuan

• **
ผมเห็นมีบางท่านยังสับสนว่า ระบบ ความปลอดภัยต่างๆมันทำงานยัง บางท่านยังคงไม่รู้อาจด้วยเพราะ ความไม่รู้เหมือนกันของเซล์ขาย ที่สอนวิธีการใช้แบบส่งเดช หรือ มั่วๆเอา (อย่างที่ผมโดนมา แต่ยังดีที่เรารู็กว่าเซล์เลยไม่อยากไปเถียง แต่อดสงสัยไม่ได้ลูดค้าคนอื่นเค้าจะรู้เหมือนเรามั้ย ว่าเซล์มันมั่ว) เริ่มเลยนะครับ

1 ระบบที่หลายคนสงสัยมากคือ ระบบ HSA (Hill Start Assist) ระบบป้องกันการไหลของรถเมื่อขึ้นทางชัน ในขณะที่รถหยุดบนทางลาดชัด ระบบ HAS จะสั่งการโดยอัตโนมัติ เพื่อป้องกันรถยนต์ไม่ให้ไหลลงจากทางลาดชันในขณะออกตัว เพื่อให้การขับขี่ปลอดภัยยิ่งขึ้น (ทำงานอัตโนมัติไม่ต้องกดปุ่มใดๆ ขอให้อยู่ในเกียร์Dเป็นพอ)

ขยายความคือ ระบบช่วนในการออกตัวบนทางลาดชัน จะทำงานอัตโนมัติ เวลาที่เราจอดรถอยู่กลางเนินหรือพื้นที่ที่มีความชันพอที่จะทำให้รถเราไหลถอยหลังได้ ระบบมันจะเบรก ให้เราอีก3วิ หลังจากที่เราปล่อยเบรก เพื่อไปเหยียบคันเร่ง แต่ถ้าคุณปล่อยเบรกเกิด3วิแล้วไม่เหยียบคันเร่ง รถก็จะไหลถอยหลัง ลงเนิน ตามปกติครับ ระบบนี้จะทำงานทุกครั้งที่คุณอยู่กลางเนินหรือพื้นที่ลาดชัน แบบอัตโนมัติ โดยที่ไม่ต้องไปกด หรือเข้า4H 4L แต่อย่างใด แต่!!!! คุณต้องอยู่ในโหมด D ของเกียร์อัตโนมัติครับ ระบบนี้จะไม่ทำงานใน N หรือ R ครับ

2 ระบบ HDC (Hill Descent Control) ระบบควบคุมความเร็วขณะลงทางชัน เพียงกดปุ่มเพื่อเปิดการทำงานของ HDC ระบบจะสั่งให้เครื่องยนต์และเบรกทำงานสัมพันธ์กันโดยอัตโนมัติ เพื่อจำกัดความเร็วของรถให้การขับขี่ในขณะทางลาดชันปลอดภัยยิ่งขึ้น *(ต้องกดปุ่มทำงานค้างไว้2-3วิเพื่อให้ระบบทำงาน จะมีไฟสีเขียวเป็นรูปรถ+เข็มไมล์ ติดขึ้นมาที่หน้าปัดไมล์รถ)

ขยายความ ระบบช่วยในการลงเนิน ระบบนี้ไม่ทำงานอัตโนมิติ นะครับ คุณจะใช้คุณต้องกด ปุ่มใต้คอนโซล ปุ่มที่มีเข็มวัดรอบอยู่คู่กับรูปรถนั้นแหละครับ กดค้างไว้ ประมาณ 2-3วิ จนไว้ สัญลักษณ์ แบบเดียวกับปุ่มกด จะติดขึ้นที่หน้าจอ ของไมล์รถครับ จะติดเป็นไฟสีเขียวๆ และติดค้างครับ ระบบนี้จะทำงานต่อเมื่อคุณเปิดระบบ แล้ว วิ่งลงเนินในเกียร์D ไม่จำเป็นต้องเข้า 4H 4L แต่อย่างใด และที่ความเร็วไม่เกิน 30 km/h  ย้ำนะครับ ว่าไม่เกิน 30km/h และหลังจากพ้นเนินที่คุณลงแล้ว ต้องปิดระบบลงเนิน ทุกครั้งครับ ด้วยการกดไปที่ปุ่ม เดิม1ครั้งเป็นการปิดระบบ ไฟมันจะดับลงไปครับ  ระบบนี้แนะนำใช้ในทางลงจากลานจอดรถในห้างครับ จะเห็นว่ามันจะช่วยเบรกครับ แนะนำให้ใช้บ้างเพื่อป้องกันระบบพังครับ ใช้เสร็จแล้วปิดด้วยนะครับ
+ระบบนี้เซล์ บอกผมว่ามันทำงานอัตโนมัติกดเพื่อปิดระบบ เหอะๆ แล้วงี้ตูจะมีโอกาศได้ใช้มั้ยฟ่ะ ถ้าตูไม่รู้มาก่อนว่า มิงมันมั่ว

3 ระบบป้องกันล้อหมุนฟรี และควบคุมกันลื่นไถล TCS

ขยายความ ระบบนี้จะทำงานอัตโนมิติ โหมดขับเคลื่อน 2H และ 4H เราไม่จำเป็นต้องไปกดปุ่มใด ระบบจะช่วยเราเวลาออกตัวแล้วเกิดอาการล้อหมุนฟรี เมื่อระบบนี้ตรวจจับได้ว่า ใดล้อหนึ่งใน4ล้อหมุนฟรีมันจะสั่งตัดกำลังเครื่องยนต์หรือส่งแรงบิดไปในล้อที่มีการยึดเกาะมากกว่า เพื่อให้รถสามารถวิ่งไปในทางข้างหน้าได้อย่างปกติที่สุดครับ ถ้าจะอธิบายมันยาวครับ แต่ถ้าอยากลองว่ามันช่วยจริงมั้ย ลองหาทางว่างๆไม่มีรถแล้วออกตัวแบบกดคันเร่งมิดดูครับ ล้อมันจะฟรีทิ้งแค่นิดเดียวนอกนั้นระบบนีจะเข้ามาคุมเอาไว้ทั้งหมดครับ หรือไม่กดลอง เลี้ยวยูเทริน(กลับรถ) แล้วเหยียบคันเร่งจมดูครับ ถ้ารถไม่มีระบบนี้ ท้ายปัดหรือแถร ทุดคันแน่ครับ แต่ เทรลเบลเซอร์ ตัวที่มีระบบนี้ ไม่ต้องกลัวครับ เพราะ มันจะตัดการทำงานของเครื่องยนต์อัตโนมัต+ส่งแรงไปยังล้อที่ยึดเกาะถนนมากกว่า ทำให้รถไม่มีอาการแถร หรือท้ายกวาด แต่อย่างใดครับ
**ข้อควรระวังคือตรวจสอบดูครับว่ารถของคุณเปิดระบบนี้ไว้อยู่หรือไม่ โดยการกดปุ่ม TCS (ที่เป็ฯรูปรถแล้วมีถนนลื่นๆ) ดูที่จอตรงกลางระหว่างไมล์รถครับว่า มันขึ้นว่า TCS ON  หรือ TCS OFF ต้องกดใหม่มันขึ้น TCS ON นะครับเพื่อนเป้ฯการใช้ระบบ แล้วไม่ต้องไปกด ยุ่งกับมันอีกเลย เปิดไว้ ดีที่สุดครับ
***ระบบนี้จะ ปิด อัตโนมิต ต่อเมื่อคุณเข้าโหมดขับเคลื่อน 4L ครับ ระวังด้วยนะครับ แต่ถ้าคุณเลือกกลับมาใช้ระบบ 2H 4H เมื่อไหร่ ระบบก็จะกลับมาทำงานตามปกติแบบอัติโนมัตเหมือนกันครับ

4 ระบบควบคุมเสถียรภาพการทรงตัว ESP ระบบนี้ไม่ขอพูดถึงนะครับ ลอง เซริท ใน google ดูนะครับว่ามันทำงานยังไง ระบบนี้ทำงาน อัตโนมัติ ครับ และไม่มีปุ่มเปิด-ปิด ครับ

5 ระบบช่วยเบรกในขณะเข้าโค้ง CBC ระบบนี้ทำงานอัตโนมัติ ครับ

ขยายความ อย่าเข้าใจผิดนะครับว่ามัน เป็นระบบ เบรกอัตโนมัติ เวลาเราเข้าโค้ง อ่านดีๆครับ "ช่วยเบรก"ในขณะเข้าโค้ง หมายความว่า ถ้าคุณเข้าโค้งแล้วเบรกขณะเข้าโค้ง ระบบนี้มันจะช่วยเหลือคุณ โดยการ สั่งการเบรกไปแต่ละล้ออย่างอิสระ เพื่อให้รถอยู่ในการควบคุม ขณะที่คุณเบรกในโค้ง มันจะช่วยไม่ให้รถเกิดการดื้อโค้งครับ พูดง่ายๆ คือ มันจะช่วยให้คุณคุมรถได้ในขณะที่คุณเบรก ขณะเข้าโค้ง ครับ

6 ระบบเบรกต่างๆ ป้องกันล้อล๊อก ช่วยเบรกกระทันหัน เพิ่มแรงเบรก ABS PBA HBA  ระบบพวกนี้หลายๆท่านคงรู้จักกันดีอยู่แล้ว ผมจึงไม่ขอพูดถึง ถ้าอยากรู้การทำงานโดยละเอียด ลองหาใน google ดูครับ

แถมอีกนิดนะครับ เรื่องระบบขับเคลื่อนล้อ 2H 4H 4L

2H วิ่งไปเลยครับ แล้วแต่ท่าน

4H การเข้าระบบนี้ ถ้าท่านวิ่งไม่เกิน 100 km/h ท่านเข้าได้เลยครับ แต่ถ้าเกินลดๆ มาให้ไม่เกินจะดีที่สุดครับ และควรวิ่งในทางที่เป็น ทางลูกรัง ทางฝุ่น หรือทาง ที่มีพื้นผิวที่สามารถให้รถ ล้อหมุนฟรีได้ ห้ามวิ่งในทางลาดยาง หรือ ทางคอนกรีต เด็ดขาดครับ มันจะมำให้ระบบเสียหายได้ (ทางลาดยางฝนตก จริงๆไม่ควรใช้นะครับรถเรามีระบบ TCS แล้วแค่นี้พอแล้วครับขับแบบระวังๆหน่อยเป็นพอ) เพราะเมื่อเข้าระบบนี้แล้วล้อมันจะหมุนในอัตราเท่ากันครับ เวลาคุณเลี้ยงโค้งแคบๆ หรือ เลี้ยวเข้าซอยบ้าน จะทำให้รถเลี้ยวไม่เข้าครับ บางครับรถหยุดไม่วิ่งต่อไปเลยก็มี ในกรณีที่ใช้เกียร์4H วิ่งบนทาง ลาดยางหรือคอนกรีด ลองดูได้นะครับ เข้า4H แล้วเลี้ยวแคบๆดู จะรู้ว่าในทางที่ผมบอกมา มันเลี้ยวไม่ได้ครับ ผมจึงไม่แนะนำให้ใช้บน ถนนลาดยางแม้ว่าฝนจะตกก็ตาม

4L การเช้าสู่โหมดขับเคลื่อน 4L นั้นการเข้าและออกโหมดนี้ทุกครั้ง ต้องหยุดรถให้สนิทก่อนนะครับ ขั้นตอนเข้ามีดังนี้ครับ สำคัญนะครับ

การเข้า4L  ให้หยุดรถนิ่ง เข้าเกียร์ N แล้วบิดโหมดขับเคลื่อนไปที่ 4L รอไฟสีแดงติดค้างที่ 4L เป็นการยืนยันว่าเข้าโหมดเรียบร้อย แล้วเข้าเกียร์ D เพื่อวิ่งต่อครับ

การออกจาก4L ให้หยุดรถให้นิ่ง เข้าเกียร์ N แล้วบิดโหมดขับเคลื่อนไปที่ 2H รอไฟสีแดงติดค้างที่โหมด 2H เป็นการยืนยันว่าเข้าโหมดเรียบร้อย แล้วเข้าเกียร์ D เพื่อวิ่งต่อครับ

ในใหมด 4L นั้นวิ่งเร็วสุดอย่าให้เกิน 60km/h นะครับ เกียร์นี้ จะเป้นเกียร์ที่มีแรงที่สุด ผมเคยลาก รถทุกปุ๋ยจมโคลนที่สวนขึ้นมาโดยใช้แค่รอบเดินเบา ในเกียร์ 4L  เกียร์นี้เครื่องยนต์+ชุดเกียร์จะทำงานหนักมากครับ เพราะฉะนั้น อย่าวิ่งเร็วเกินไป ครับ และใช้ในทางที่ 4H แล้วยังไปไม่ได้ ค่อยใช้ ครับ คือทางที่เป็ฯโคลนหรือเลนมากๆ

!!! อย่าลืม ในแต่ละเดือน คุณควรใช้ เกียร์ 4H หรือ 4L ในอัตราเดือนละ 3กิโลเมตร เพื่อให้มีน้ำมันเกียร์ไปหล่อเลี้ยงและป้องกันการพังของเกียร์นะครับ

ปล.ไม่ถูกต่ต้องใจท่านใดก็ขออภัยด้วยครับ

เชฟโรเลต เทรลเบลเซอร์ คลับแห่งประเทศไทย ศูนย์บริการ โปรโมชั่น ประกันภัย อุปกรณ์แต่งรถ บริการหลังขาย