แนะนำการใช้ ระบบความปลอดภัย ต่างๆในเทรลเบลเซอร์ครับ ใช้กันเป็นหรือยัง
แม็ก ยาง ราคาพิเศษ

ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำการใช้ ระบบความปลอดภัย ต่างๆในเทรลเบลเซอร์ครับ ใช้กันเป็นหรือยัง  (อ่าน 63882 ครั้ง)

ออฟไลน์ paripon

• Newbie
  • *
  • ชอบกด Like+ +0/-0
  • หัดขับ Trailblazer
ผมเห็นมีบางท่านยังสับสนว่า ระบบ ความปลอดภัยต่างๆมันทำงานยัง บางท่านยังคงไม่รู้อาจด้วยเพราะ ความไม่รู้เหมือนกันของเซล์ขาย ที่สอนวิธีการใช้แบบส่งเดช หรือ มั่วๆเอา (อย่างที่ผมโดนมา แต่ยังดีที่เรารู็กว่าเซล์เลยไม่อยากไปเถียง แต่อดสงสัยไม่ได้ลูดค้าคนอื่นเค้าจะรู้เหมือนเรามั้ย ว่าเซล์มันมั่ว) เริ่มเลยนะครับ

1 ระบบที่หลายคนสงสัยมากคือ ระบบ HSA (Hill Start Assist) ระบบป้องกันการไหลของรถเมื่อขึ้นทางชัน ในขณะที่รถหยุดบนทางลาดชัด ระบบ HAS จะสั่งการโดยอัตโนมัติ เพื่อป้องกันรถยนต์ไม่ให้ไหลลงจากทางลาดชันในขณะออกตัว เพื่อให้การขับขี่ปลอดภัยยิ่งขึ้น (ทำงานอัตโนมัติไม่ต้องกดปุ่มใดๆ ขอให้อยู่ในเกียร์Dเป็นพอ)

ขยายความคือ ระบบช่วนในการออกตัวบนทางลาดชัน จะทำงานอัตโนมัติ เวลาที่เราจอดรถอยู่กลางเนินหรือพื้นที่ที่มีความชันพอที่จะทำให้รถเราไหลถอยหลังได้ ระบบมันจะเบรก ให้เราอีก3วิ หลังจากที่เราปล่อยเบรก เพื่อไปเหยียบคันเร่ง แต่ถ้าคุณปล่อยเบรกเกิด3วิแล้วไม่เหยียบคันเร่ง รถก็จะไหลถอยหลัง ลงเนิน ตามปกติครับ ระบบนี้จะทำงานทุกครั้งที่คุณอยู่กลางเนินหรือพื้นที่ลาดชัน แบบอัตโนมัติ โดยที่ไม่ต้องไปกด หรือเข้า4H 4L แต่อย่างใด แต่!!!! คุณต้องอยู่ในโหมด D ของเกียร์อัตโนมัติครับ ระบบนี้จะไม่ทำงานใน N หรือ R ครับ

2 ระบบ HDC (Hill Descent Control) ระบบควบคุมความเร็วขณะลงทางชัน เพียงกดปุ่มเพื่อเปิดการทำงานของ HDC ระบบจะสั่งให้เครื่องยนต์และเบรกทำงานสัมพันธ์กันโดยอัตโนมัติ เพื่อจำกัดความเร็วของรถให้การขับขี่ในขณะทางลาดชันปลอดภัยยิ่งขึ้น *(ต้องกดปุ่มทำงานค้างไว้2-3วิเพื่อให้ระบบทำงาน จะมีไฟสีเขียวเป็นรูปรถ+เข็มไมล์ ติดขึ้นมาที่หน้าปัดไมล์รถ)

ขยายความ ระบบช่วยในการลงเนิน ระบบนี้ไม่ทำงานอัตโนมิติ นะครับ คุณจะใช้คุณต้องกด ปุ่มใต้คอนโซล ปุ่มที่มีเข็มวัดรอบอยู่คู่กับรูปรถนั้นแหละครับ กดค้างไว้ ประมาณ 2-3วิ จนไว้ สัญลักษณ์ แบบเดียวกับปุ่มกด จะติดขึ้นที่หน้าจอ ของไมล์รถครับ จะติดเป็นไฟสีเขียวๆ และติดค้างครับ ระบบนี้จะทำงานต่อเมื่อคุณเปิดระบบ แล้ว วิ่งลงเนินในเกียร์D ไม่จำเป็นต้องเข้า 4H 4L แต่อย่างใด และที่ความเร็วไม่เกิน 30 km/h  ย้ำนะครับ ว่าไม่เกิน 30km/h และหลังจากพ้นเนินที่คุณลงแล้ว ต้องปิดระบบลงเนิน ทุกครั้งครับ ด้วยการกดไปที่ปุ่ม เดิม1ครั้งเป็นการปิดระบบ ไฟมันจะดับลงไปครับ  ระบบนี้แนะนำใช้ในทางลงจากลานจอดรถในห้างครับ จะเห็นว่ามันจะช่วยเบรกครับ แนะนำให้ใช้บ้างเพื่อป้องกันระบบพังครับ ใช้เสร็จแล้วปิดด้วยนะครับ
+ระบบนี้เซล์ บอกผมว่ามันทำงานอัตโนมัติกดเพื่อปิดระบบ เหอะๆ แล้วงี้ตูจะมีโอกาศได้ใช้มั้ยฟ่ะ ถ้าตูไม่รู้มาก่อนว่า มิงมันมั่ว

3 ระบบป้องกันล้อหมุนฟรี และควบคุมกันลื่นไถล TCS

ขยายความ ระบบนี้จะทำงานอัตโนมิติ โหมดขับเคลื่อน 2H และ 4H เราไม่จำเป็นต้องไปกดปุ่มใด ระบบจะช่วยเราเวลาออกตัวแล้วเกิดอาการล้อหมุนฟรี เมื่อระบบนี้ตรวจจับได้ว่า ใดล้อหนึ่งใน4ล้อหมุนฟรีมันจะสั่งตัดกำลังเครื่องยนต์หรือส่งแรงบิดไปในล้อที่มีการยึดเกาะมากกว่า เพื่อให้รถสามารถวิ่งไปในทางข้างหน้าได้อย่างปกติที่สุดครับ ถ้าจะอธิบายมันยาวครับ แต่ถ้าอยากลองว่ามันช่วยจริงมั้ย ลองหาทางว่างๆไม่มีรถแล้วออกตัวแบบกดคันเร่งมิดดูครับ ล้อมันจะฟรีทิ้งแค่นิดเดียวนอกนั้นระบบนีจะเข้ามาคุมเอาไว้ทั้งหมดครับ หรือไม่กดลอง เลี้ยวยูเทริน(กลับรถ) แล้วเหยียบคันเร่งจมดูครับ ถ้ารถไม่มีระบบนี้ ท้ายปัดหรือแถร ทุดคันแน่ครับ แต่ เทรลเบลเซอร์ ตัวที่มีระบบนี้ ไม่ต้องกลัวครับ เพราะ มันจะตัดการทำงานของเครื่องยนต์อัตโนมัต+ส่งแรงไปยังล้อที่ยึดเกาะถนนมากกว่า ทำให้รถไม่มีอาการแถร หรือท้ายกวาด แต่อย่างใดครับ
**ข้อควรระวังคือตรวจสอบดูครับว่ารถของคุณเปิดระบบนี้ไว้อยู่หรือไม่ โดยการกดปุ่ม TCS (ที่เป็ฯรูปรถแล้วมีถนนลื่นๆ) ดูที่จอตรงกลางระหว่างไมล์รถครับว่า มันขึ้นว่า TCS ON  หรือ TCS OFF ต้องกดใหม่มันขึ้น TCS ON นะครับเพื่อนเป้ฯการใช้ระบบ แล้วไม่ต้องไปกด ยุ่งกับมันอีกเลย เปิดไว้ ดีที่สุดครับ
***ระบบนี้จะ ปิด อัตโนมิต ต่อเมื่อคุณเข้าโหมดขับเคลื่อน 4L ครับ ระวังด้วยนะครับ แต่ถ้าคุณเลือกกลับมาใช้ระบบ 2H 4H เมื่อไหร่ ระบบก็จะกลับมาทำงานตามปกติแบบอัติโนมัตเหมือนกันครับ

4 ระบบควบคุมเสถียรภาพการทรงตัว ESP ระบบนี้ไม่ขอพูดถึงนะครับ ลอง เซริท ใน google ดูนะครับว่ามันทำงานยังไง ระบบนี้ทำงาน อัตโนมัติ ครับ และไม่มีปุ่มเปิด-ปิด ครับ

5 ระบบช่วยเบรกในขณะเข้าโค้ง CBC ระบบนี้ทำงานอัตโนมัติ ครับ

ขยายความ อย่าเข้าใจผิดนะครับว่ามัน เป็นระบบ เบรกอัตโนมัติ เวลาเราเข้าโค้ง อ่านดีๆครับ "ช่วยเบรก"ในขณะเข้าโค้ง หมายความว่า ถ้าคุณเข้าโค้งแล้วเบรกขณะเข้าโค้ง ระบบนี้มันจะช่วยเหลือคุณ โดยการ สั่งการเบรกไปแต่ละล้ออย่างอิสระ เพื่อให้รถอยู่ในการควบคุม ขณะที่คุณเบรกในโค้ง มันจะช่วยไม่ให้รถเกิดการดื้อโค้งครับ พูดง่ายๆ คือ มันจะช่วยให้คุณคุมรถได้ในขณะที่คุณเบรก ขณะเข้าโค้ง ครับ

6 ระบบเบรกต่างๆ ป้องกันล้อล๊อก ช่วยเบรกกระทันหัน เพิ่มแรงเบรก ABS PBA HBA  ระบบพวกนี้หลายๆท่านคงรู้จักกันดีอยู่แล้ว ผมจึงไม่ขอพูดถึง ถ้าอยากรู้การทำงานโดยละเอียด ลองหาใน google ดูครับ

แถมอีกนิดนะครับ เรื่องระบบขับเคลื่อนล้อ 2H 4H 4L

2H วิ่งไปเลยครับ แล้วแต่ท่าน

4H การเข้าระบบนี้ ถ้าท่านวิ่งไม่เกิน 100 km/h ท่านเข้าได้เลยครับ แต่ถ้าเกินลดๆ มาให้ไม่เกินจะดีที่สุดครับ และควรวิ่งในทางที่เป็น ทางลูกรัง ทางฝุ่น หรือทาง ที่มีพื้นผิวที่สามารถให้รถ ล้อหมุนฟรีได้ ห้ามวิ่งในทางลาดยาง หรือ ทางคอนกรีต เด็ดขาดครับ มันจะมำให้ระบบเสียหายได้ (ทางลาดยางฝนตก จริงๆไม่ควรใช้นะครับรถเรามีระบบ TCS แล้วแค่นี้พอแล้วครับขับแบบระวังๆหน่อยเป็นพอ) เพราะเมื่อเข้าระบบนี้แล้วล้อมันจะหมุนในอัตราเท่ากันครับ เวลาคุณเลี้ยงโค้งแคบๆ หรือ เลี้ยวเข้าซอยบ้าน จะทำให้รถเลี้ยวไม่เข้าครับ บางครับรถหยุดไม่วิ่งต่อไปเลยก็มี ในกรณีที่ใช้เกียร์4H วิ่งบนทาง ลาดยางหรือคอนกรีด ลองดูได้นะครับ เข้า4H แล้วเลี้ยวแคบๆดู จะรู้ว่าในทางที่ผมบอกมา มันเลี้ยวไม่ได้ครับ ผมจึงไม่แนะนำให้ใช้บน ถนนลาดยางแม้ว่าฝนจะตกก็ตาม

4L การเช้าสู่โหมดขับเคลื่อน 4L นั้นการเข้าและออกโหมดนี้ทุกครั้ง ต้องหยุดรถให้สนิทก่อนนะครับ ขั้นตอนเข้ามีดังนี้ครับ สำคัญนะครับ

การเข้า4L  ให้หยุดรถนิ่ง เข้าเกียร์ N แล้วบิดโหมดขับเคลื่อนไปที่ 4L รอไฟสีแดงติดค้างที่ 4L เป็นการยืนยันว่าเข้าโหมดเรียบร้อย แล้วเข้าเกียร์ D เพื่อวิ่งต่อครับ

การออกจาก4L ให้หยุดรถให้นิ่ง เข้าเกียร์ N แล้วบิดโหมดขับเคลื่อนไปที่ 2H รอไฟสีแดงติดค้างที่โหมด 2H เป็นการยืนยันว่าเข้าโหมดเรียบร้อย แล้วเข้าเกียร์ D เพื่อวิ่งต่อครับ

ในใหมด 4L นั้นวิ่งเร็วสุดอย่าให้เกิน 60km/h นะครับ เกียร์นี้ จะเป้นเกียร์ที่มีแรงที่สุด ผมเคยลาก รถทุกปุ๋ยจมโคลนที่สวนขึ้นมาโดยใช้แค่รอบเดินเบา ในเกียร์ 4L  เกียร์นี้เครื่องยนต์+ชุดเกียร์จะทำงานหนักมากครับ เพราะฉะนั้น อย่าวิ่งเร็วเกินไป ครับ และใช้ในทางที่ 4H แล้วยังไปไม่ได้ ค่อยใช้ ครับ คือทางที่เป็ฯโคลนหรือเลนมากๆ

!!! อย่าลืม ในแต่ละเดือน คุณควรใช้ เกียร์ 4H หรือ 4L ในอัตราเดือนละ 3กิโลเมตร เพื่อให้มีน้ำมันเกียร์ไปหล่อเลี้ยงและป้องกันการพังของเกียร์นะครับ

ปล.ไม่ถูกต่ต้องใจท่านใดก็ขออภัยด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 18, 2012, 09:22:12 PM โดย paripon »

เชฟโรเลต เทรลเบลเซอร์คลับ (Thailand Trailblazer Club) "คลับของคนใจถึง"

ออฟไลน์ เทพ_เทรล

• เจ้าม้าดำ
  • Administrator
  • Hero Member
  • ชอบกด Like+ +1/-0
  • มิตรภาพก้าวไกล หลอมดวงใจชาวเทรลเบลเซอร์ TBZ-2515
เยี่ยมมากๆเลยครับ ชอบครับกระทู้ดีๆแบบนี้ :)

ออฟไลน์ The_Trailblazer

• Global Moderator
  • TBZ- 7124
สุดยอดครับท่าน กดบวก+1000000

ออฟไลน์ Prapan

• Full Member

ออฟไลน์ zero

• รถคู่ใจ สะพายกล้อง พร้อมครอบครัว ทัวร์มันทุกที่ มีแต่ความสบายใจ
+ ล้านไลค์ไปเลยครับ :wanwan017:
ถ้าพูดคือรู้ ไม่รู้คือไม่พูด ปากหมา จริงใจ ไม่ไร้สมอง

ออฟไลน์ Earth09

• Newbie
  • *
 :wanwan020:สุดยอดเลย แบบว่าดีมากมาก

ออฟไลน์ arzulga

• ว่าอย่างไร..ว่าตามกัน..มีให้ทุกอย่างยกเว้น..ตังค์
  • TBZ-1818
ปักหมุดให้ครับ คิดว่ามีประโยชน์กับเพื่อนๆสมาชิก

:wanwan020: :wanwan020:

ออฟไลน์ ควร_เบญจ

• เหยี่ยวดำ ลุ่มน้ำเค็ม
  • TBZ-6666
เซียนหัดส่อง กล้องพึ่งซื้อ

นิยมพระเครื่อง เหรียญคณาจารย์ มาตรฐานสากล

ออฟไลน์ Nesta

ออฟไลน์ vitdy

ขอบคุนมากเลยคับ  :wanwan017: :wanwan017: :wanwan017:

ออฟไลน์ nopppy

• Newbie
  • *
    • www.laminatethai.com
อ่านเข้าใจง่ายมาก ใช้ไปๆ อาจต้องกลับมาอ่านทำความเข้าใจกันลืม ปักหมุดเป็นดีที่สุดครับ :wanwan017:

ออฟไลน์ แบงค์ นะจ๊ะ

• Sr. Member
  • TBZ-8888
สุดยอดมากๆๆเลย เป็นประโยชน์อย่างยิ่ง  :wanwan017:
หิวเมื่อไหร่ก็แวะมา...===>>> เกาเหลาสามหมู

ออฟไลน์ น้าหอ

ขอบคุณมากๆครับ   ขอบคุณครับ
 ;)

ออฟไลน์ Nesta

ออฟไลน์ FamilyMan

ขอเพิ่มเติมข้อ 3 เรื่อง TCS นะครับ
     ระบบนี้ถ้าไม่ปิดการทำงาน จะทำให้ระบบเฟืองท้าย LSD ไม่มีวันได้ทำงาน เพราะระบบ TCS จะพยายามไม่ให้ล้อหมุนฟรี ซึ่งถ้าล้อข้างใดข้างนึงไม่มีการหมุนฟรีมากพอจนมีอัตราหมุนของล้อแตกต่างกันในรอบที่ตั้งเอาไว้ แทนที่ระบบ LSD จะเข้ามาทำงานโดยจะแบ่งกำลังไปยังล้ออีกด้านที่มีการยึดเกาะอยู่ เพื่อช่วยให้สามารถออกจากบ่อดินเล็กๆออกมาได้ ก็จะกลายเป็นว่า TCS จะคอยเบรคล้อที่หมุนฟรีไว้ไม่ให้สูญเสียกำลังไปในล้อด้านที่หมุนฟรีไปทั้งหมด กำลังก็จะยังมีเหลือไปขับเคลื่อนล้อข้างที่ยังมีการยึดเกาะได้ด้วยอีกทางหนึ่ง ซึ่งรถบางรุ่นที่มีระบบ TCS แต่ไม่มีเฟืองท้าย LSD ในระบบ 4L ระบบ TCS ก็จะยังทำงานอยู่เพื่อคอยเบรคล้อที่หมุนฟรีอยู่ครับ เช่น BT50 Pro 3.2L 4x4
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 18, 2012, 08:08:13 AM โดย FamilyMan »

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกๆท่านครับ เห็นหลายๆท่านชอบ ผมก็ดีใจเพราะเขียน นานมาก เขียนไปนึกไป 555

• Newbie
  • *
  ขอเพิ่มเติมข้อ 3 เรื่อง TCS นะครับ
     ระบบนี้ถ้าไม่ปิดการทำงาน จะทำให้ระบบเฟืองท้าย LSD ไม่มีวันได้ทำงาน เพราะระบบ TCS จะพยายามไม่ให้ล้อหมุนฟรี ซึ่งถ้าล้อข้างใดข้างนึงไม่มีการหมุนฟรีมากพอจนมีอัตราหมุนของล้อแตกต่างกันในรอบที่ตั้งเอาไว้ แทนที่ระบบ LSD จะเข้ามาทำงานโดยจะแบ่งกำลังไปยังล้ออีกด้านที่มีการยึดเกาะอยู่ เพื่อช่วยให้สามารถออกจากบ่อดินเล็กๆออกมาได้ ก็จะกลายเป็นว่า TCS จะคอยเบรคล้อที่หมุนฟรีไว้ไม่ให้สูญเสียกำลังไปในล้อด้านที่หมุนฟรีไปทั้งหมด กำลังก็จะยังมีเหลือไปขับเคลื่อนล้อข้างที่ยังมีการยึดเกาะได้ด้วยอีกทางหนึ่ง ซึ่งรถบางรุ่นที่มีระบบ TCS แต่ไม่มีเฟืองท้าย LSD ในระบบ 4L ระบบ TCS ก็จะยังทำงานอยู่เพื่อคอยเบรคล้อที่หมุนฟรีอยู่ครับ เช่น BT50 Pro 3.2L 4x4

ใช่แล้วครับ ขอบคุณครับที่ช่วยเพิ่มเติม  :wanwan017: แต่ขอแย้ง ในข้อ รถที่มีระบบ TCS แต่ไม่มีเฟืองท้าย LSD ที่ว่า ถ้าเข้า โหมดขับเลื่อน 4L แล้ว ระบบ TCS จะยังทำงานอยู่ อย่าง BT50Pro 3.2 4x4 ..... เนื่องจากผมเป็น1คนที่เป้นเจ้าของเจ้า BT50Pro 3.2 4x4 ซึ่งซื้อมาใช้ก่อนเจ้าเทรลได้นานพอสมควร คือผมออก BT50Pro 3.2 4x4 เมื่อเดือนเมษาที่ผ่านมา จริงๆแล้ว ถ้าเราเข้าโหมดขับเคลื่อน 4L ระบบ TCS มันจะปิดการทำงานอัตโนมัติ เหมือนกับ เทรลเบลเซอร์นี่แหละครับ เพราะเนื่องจาก โหมด 4L มันจะทำการล๊อกเฟืองท้ายและเฟืองหน้า ให้หมุนไปพร้อมๆ กัน ครับ ระบบเลยทำการปิด TCS มีไฟโชว์ชัดเจนตอนมันปิดครับ...BT50Pro 3.2 4x4 ไม่มี เฟืองท้ายที่เป็นลิมิลเต็ดสลิป จริงๆ ครับ เพราะเนื่องจากมันทำงานขัดแย้งกัน แต่มันมีตัวล๊อกเพาขับ ให้เป็นเกียร์ 4H 4L อยู่ต่างหากซึ่งไม่ใช่ LSD ครับ

ผมก็สงสัยว่า TBZ จะให้ เฟืองท้ายแบบ ลิมิลเต็ดสลิป มาทำไม เพราะมันทำงานขัดแย้งกันกับ ระบบ TCS แล้วอีกอย่าง ระบบ TCS มันเหนือกว่า เฟืองท้ายลิมิเต็ดสลิป เพราะระบบ TCS ของ เทรลเบลเซอร์ นั้น ทำงานแบบ อิสระ4ล้อ และยังสามารถ ส่งแรงขับ แบบ 100% ไปยังล้อใดล้อหนึ่งที่ยึดเกาะถนนที่สุด เพื่อให้รถวิ่งได้ ดูได้จากบางคลิปครับ เราจะเห็นว่า เทรลเบลเซอร์ ยังสามารถ วิ่งได้ โดยที่ล้อหน้าข้างเดียวแตะพื้น โดยที่ล้อทั้ง3ยกลอย ในขณะที่เป็นการขับเคลื่อนแบบ 2H !!!!!!!!  เนี้ยที่ผม งง  ว่าแล้ว เทรลเรามันจะใส่ LSD(ลิมิลเต็ดสลิป) มาทำไมว้าแทบไม่มีประโยชน์

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 18, 2012, 07:18:46 PM โดย paripon »

ออฟไลน์ nokwheed

• Newbie
  • *
  • Trailblazer Lovely Design
เย่ียมคร๊าบ ผมว่าเซลเชฟน่าจะเข้ามาอ่านและเรียนรู้หรือได้รับการอบรมก่อนจะออกมาเชียร์ขายลูกค้าตามลายละเอียดน้ีก็น่าจะพอแล้วล่ะครับผมว่า ไม่ใช่ตอบแบบไม่รู้จริงแต่ทําเป็นรู้มากนะครับ

ออฟไลน์ FamilyMan

ใช่แล้วครับ ขอบคุณครับที่ช่วยเพิ่มเติม  :wanwan017: แต่ขอแย้ง ในข้อ รถที่มีระบบ TCS แต่ไม่มีเฟืองท้าย LSD ที่ว่า ถ้าเข้า โหมดขับเลื่อน 4L แล้ว ระบบ TCS จะยังทำงานอยู่ อย่าง BT50Pro 3.2 4x4 ..... เนื่องจากผมเป็น1คนที่เป้นเจ้าของเจ้า BT50Pro 3.2 4x4 ซึ่งซื้อมาใช้ก่อนเจ้าเทรลได้นานพอสมควร คือผมออก BT50Pro 3.2 4x4 เมื่อเดือนเมษาที่ผ่านมา จริงๆแล้ว ถ้าเราเข้าโหมดขับเคลื่อน 4L ระบบ TCS มันจะปิดการทำงานอัตโนมัติ เหมือนกับ เทรลเบลเซอร์นี่แหละครับ เพราะเนื่องจาก โหมด 4L มันจะทำการล๊อกเฟืองท้ายและเฟืองหน้า ให้หมุนไปพร้อมๆ กัน ครับ ระบบเลยทำการปิด TCS มีไฟโชว์ชัดเจนตอนมันปิดครับ...BT50Pro 3.2 4x4 ไม่มี เฟืองท้ายที่เป็นลิมิลเต็ดสลิป จริงๆ ครับ เพราะเนื่องจากมันทำงานขัดแย้งกัน แต่มันมีตัวล๊อกเพาขับ ให้เป็นเกียร์ 4H 4L อยู่ต่างหากซึ่งไม่ใช่ LSD ครับ

ผมก็สงสัยว่า TBZ จะให้ เฟืองท้ายแบบ ลิมิลเต็ดสลิป มาทำไม เพราะมันทำงานขัดแย้งกันกับ ระบบ TCS แล้วอีกอย่าง ระบบ TCS มันเหนือกว่า เฟืองท้ายลิมิเต็ดสลิป เพราะระบบ TCS ของ เทรลเบลเซอร์ นั้น ทำงานแบบ อิสระ4ล้อ และยังสามารถ ส่งแรงขับ แบบ 100% ไปยังล้อใดล้อหนึ่งที่ยึดเกาะถนนที่สุด เพื่อให้รถวิ่งได้ ดูได้จากบางคลิปครับ เราจะเห็นว่า เทรลเบลเซอร์ ยังสามารถ วิ่งได้ โดยที่ล้อหน้าข้างเดียวแตะพื้น โดยที่ล้อทั้ง3ยกลอย ในขณะที่เป็นการขับเคลื่อนแบบ 2H !!!!!!!!  เนี้ยที่ผม งง  ว่าแล้ว เทรลเรามันจะใส่ LSD(ลิมิลเต็ดสลิป) มาทำไมว้าแทบไม่มีประโยชน์

ถือว่าแลกเปลี่ยนกันนะครับ
 ระบบ 4x4 parttime เกียร์ 4L จะมีการล็อกเฟืองท้ายกลาง Center Differrantial แบ่งการส่งกำลังไปยังล้อคู่หน้า : หลัง เท่ากันที่ 50:50 ด้วยอัตราทดเฟืองท้ายที่สูงกว่าปกติ ( ปกติคือ 4H , 2H ) แต่ไม่ได้ล็อกความเร็วของล้อแต่ละคู่( ซ้าย : ขวา ) ทั้งคู่หน้าและคู่หลัง ดังนั้นล้อซ้ายขวาจึงไม่ได้หมุนในรอบที่เท่ากัน ถ้าจะทำให้ล้อซ้าย:ขวาหมุนเท่ากันจะมีระบบเรียกว่า Differantial Lock ( ภาษาที่เรียกกันคือ ดิฟล็อคนั่นเอง ) แบ่งเป็น
       1.1 Rear Diff Lock คือล้อคู่หลัง
       1.2 Front Diff lock คือล้อคู่หน้า
     โดยจะมีแค่ Diff lock หลัง อย่างเดียว หรือมีทั้งหน้า+หลัง ก็ได้ ซึ่งระบบ Diff lock ยังมีแบ่งย่อยอีก
        ประเภทเลือกกดได้เอง ใช้ไฟฟ้า ( E-Lock ) , ใช้ลม ( Air-Lock )
        ประเภทออโต้ โดยใช้เซนเซอร์ตรวจจับทั้ง ความเร็ว การหมุนฟรี

แต่กรณีที่ไม่ล็อคอัตราการหมุนซ้าย:ขวาเป็น 100% แบบ Diff lock แต่จะอนุญาตให้มีอัตราการหมุนที่แตกต่างกันได้ คือระบบเฟืองท้าย LSD โดยกำหนดไว้ว่าให้สามารถหมุนต่างกันได้เท่าไหร่ เช่น 70:30 , 80:20 ตามแต่ผู้ผลิตจะกำหนดมา

กรณี BT50 4x4 ถ้าเข้า 4L แล้วมีไฟโชว์ TCS Off แสดงว่าตั้งใจออกแบบมาไม่ได้เน้นความสามารถด้าน offroad เท่าที่ควร และมีสิทธิเอาตัวไม่รอดในบางสถาณการณ์อีกด้วย
  แต่หากถ้าต้องนำไปปีนป่ายหรือลุย Offroad บ้าง คงต้องหาใส่ Difflock หลัง แบบ Air น่าจะโอเคที่สุดครับ ( จำไม่ผิดมี Air-lock ตรงรุ่น BT50 ของ ARB แล้วครับ )
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 18, 2012, 09:32:58 PM โดย FamilyMan »

ออฟไลน์ The_Trailblazer

• Global Moderator
  • TBZ- 7124
ตกลงที่เจ้าเทรลเบลชเซอร์มีมาให้นี่ มันมีข้อดีข้อเสียอย่างไรบ้างครับ ข้อควรระวังด้วยครับ

ผมไม่มีความรุ้เรื่องนี้เลย แต่ดันสาระแนอย่างเล่นขับ4กับเค้าบ้าง  5 5 55+

เชฟโรเลต เทรลเบลเซอร์ คลับแห่งประเทศไทย ศูนย์บริการ โปรโมชั่น ประกันภัย อุปกรณ์แต่งรถ บริการหลังขาย