ึึึึ//เอามาฝาก สมาชิกที่มีรถสีขาว ครับ//
แม็ก ยาง ราคาพิเศษ

ผู้เขียน หัวข้อ: ึึึึ//เอามาฝาก สมาชิกที่มีรถสีขาว ครับ//  (อ่าน 2539 ครั้ง)

ออฟไลน์ suriya

• Global Moderator
  • Hero Member
  • ชอบกด Like+ +4/-0
  • หัดขับ Trailblazer
 :Pวิธีการดูแลรถสีขาว อย่างถูกวิธี ;)

1.ล้างสี ดูดฝุ่น + ลงดินน้ำมัน + CLEANER WAX+ เคลือบWAX อย่างน้อยเดือนละ 1 ครั้ง (เพื่อทำความสะอาดพื้นผิว ขจัดสกปรกฝังแน่น)
2.ล้างสี ดูดฝุ่น + เคลือบ WAX  ให้ผิวรถลื่น เงา ลดการเกาะติดของฝุ่นละออง (สัปดาห์ เว้น สัปดาห์)
3.หลีกเลี่ยง Wax ที่มีส่วนผสมของ คาร์นูบา แวกซ์ ซึ่งจะทำให้รถ สีหมอง และเหลืองเร็วขึ้น  เนื่องจาก คาร์นุบา แวกซ์ เป็นแวกซ์ที่มีเนื้อแว็กซ์เป็นสีเหลือง และสามารถทำละลายได้ดีกับแสงแดดหรือความร้อน และเมื่อละลายสู่พื้นผิว แว็กซ์ก็จะจับ เกาะติด แน่น กับผิวสีรถ เอาออกได้ยาก

ข้อควรระวัง
1. ควรหลีกเลี่ยงการจอดตากแดด ตากฝน  เพราะจะทำให้รถเหลืองเร็ว  และเกิดตะกรันน้ำได้ง่าย ( สังเกตจะมีคราบดำๆ ล้างปกติไม่ออก)
2. เลือกลง Wax ที่เป็นประโยชน์ และ เหมาะกับรถสีขาว
3. ลง Wax เคลือบไว้ อย่างสม่ำเสมอ  เพราะสีที่ใช้พ่นรถสีขาว ส่วนใหญ่เป็นสีโซลิด (Solid)ไม่ใช่ สีลูไซด์ (Lucite ) หรือ สีเมทัลลิค (Metallic) ซึ่งมีการพ่นมาเพียงชั้นเดียว  เมื่อใช้งานไประยะนึง (โดยประมาณ 6 เดือน)  ความเงางามจะลดลง  หลังล้างรถเสร็จ จะพบว่า ผิวสีรถจะด้านๆ  ไม่มัน ลื่น เหมือนรถใหม่  หากไม่ลง Wax ให้ผิวมัน ลื่น ฝุ่นจะเกาะติดง่าย////เพราะทุกสรรพสิ่งไม่คงทนคงอยู่ เรารู้ แต่ก็จะทำทุกวิถีทาง เพื่อให้อยู่กับเรานาน ๆ//// :wanwan044:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 17, 2013, 10:51:21 AM โดย suriya »

เชฟโรเลต เทรลเบลเซอร์คลับ (Thailand Trailblazer Club) "คลับของคนใจถึง"

ออฟไลน์ doh2499

• Newbie
  • *
  • ชอบกด Like+ +0/-0
  • Trailblazer 2.8LTZ 2W
Re: ึึึึ//เอามาฝาก สมาชิกที่มีรถสีขาว ครับ//
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2013, 11:37:24 AM »
  • Publish
  •  :wanwan003: :wanwan003: :wanwan003: ขอบคุณครับ  (-_-))
    เรื่อยเปื่อย

ออฟไลน์ AFAPS 57

• Hero Member
    • I belive...I can
    Re: ึึึึ//เอามาฝาก สมาชิกที่มีรถสีขาว ครับ//
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2013, 02:42:24 PM »
  • Publish
  •  3(--)ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ starpro

• Newbie
    • *
    • ชอบกด Like+ +1/-0
    « ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2013, 03:03:50 PM »
  • Publish
  • ขอบคุณจริง ๆๆๆ ครับ

ออฟไลน์ o_scania

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2013, 10:53:53 PM »
  • Publish
  • ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับ
     (-_-))

ออฟไลน์ jackie2.8

• Jr. Member
    • **
    « ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2013, 01:53:33 AM »
  • Publish
  • ขอบคุณครับผม
     (-_-))

ออฟไลน์ hs3sak

• Full Member
    • หัดขับ Trailblaทzer
    « ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2013, 08:41:40 AM »
  • Publish
  • ขอบคุณคร้าบบบบบบบบบบบ

:wanwan017: :wanwan017: :wanwan017:

ออฟไลน์ W.Parinya

• Full Member
    • ครอบครัว ชีวิต มิตรภาพ และการเดินทาง
    « ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 08, 2014, 06:13:57 AM »
  • Publish
  • ขอบคุณมากๆครับ

เชฟโรเลต เทรลเบลเซอร์ คลับแห่งประเทศไทย ศูนย์บริการ โปรโมชั่น ประกันภัย อุปกรณ์แต่งรถ บริการหลังขาย